Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพื้นตู้ปลาแพะครับ  (อ่าน 8586 ครั้ง)
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/09/10, [22:12:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ส่วนใหญ่ใช้ทรายดำหนาไม่เกิน 1 ซ.ม แต่ถ้าเราลงดินแล้วรองพืนด้วยพัมมิส แทนทรายดำ ต้องใช้ดินหนาไหมครับตู้30*18*15 (กะจะปลูกต้นไม้ประเภทต้นเทปหรือหญ้าเส้นผม) ในตู้ถ้ามีคาร์บอน ปลาแพะ จะเป็นไรไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/10, [22:13:52] โดย akarin »
nunjung ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/09/10, [15:47:51] »

ครือว่ายังไงดี ถ้าปลูกพวกหญ้าต้องให้รากมันติดกับดินดีซะก่อนนะครับ ค่อยลงปลาแพะ เพราะนิสััยปลาแพะค่อนข้างเป็นปลาคุ้ยเขี่ย เค้าชอบหากินตามพื้นตู้อะครับ

ลงดินให้พอดีพอดีล่ะกันะครับ ลงน้อยระวังจะโดนเขี่ยกระจุย แต่ถ้าเป็นแพะพันธุ์เล็กคงไม่เป็นไรมัั้งครับ emb01

ที่เหลือก็รอคนอื่นมาตอบนะครับ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/10, [13:49:32] »

แต่ปัญหาที่จะตามมาเวลาใช้ดินก็คือ เรื่องเศษอาหารที่มันไปอุดตันตามร่องของดินนะครับ ถ้าจะใช้ดินต้องหมั่นดูดเศษอาหารออกด้วย ส่วนคาร์บอนเปิดได้ครับไม่เป็นไร
BoYCoTT ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/09/10, [13:19:26] »

เน้นเลี้ยงแพะหรือเปล่าครับ
ตู้ผมเน้นเลี้ยงแพะ ลงแต่ทรายครับ
เมื่อก่อนใช้ sarawak sand ของADA ก็โอเคนะครับ
แต่ใช้ไปก็อยากจะลองอะไรใหม่ๆบ้าง เลยซื้อทราย Sudo สีส้ม สำหรับปลาแพะมาลองเล่นดู
ก็โอเคดีนะครับ เนื้อทรายแน่นดี ขี้ปลาไม่หมักหมม ทำความสะอาดง่าย(ผมซื้อที่ดูดขี้ปลาแบบใส่ถ่านมาใช้อะครับ)
ง่ายดี ที่สำคัญปลาแพะผมชอบมุดทรายเล่นด้วย แบบว่าเอาหัวจุ่มไปคุ้ยๆเล่นๆอ่ะครับ ดูแล้วน่ารักดี
แต่ว่า ทรายsudo สีมันจะสว่างนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ชอบสว่างมากก็ซื้อทรายดำมาซัก ครึ่งโล แล้วมาคลุกผสมกับ Sudo ถุงละ5โล จะดรอปสีทรายใ้ห้มืดขึ้นได้ครับ แต่ระวังค่าPH นิดนึงน๊า......
เพราะSudo อ่ะ PH อยู่ 7.2 ใส่ทรายดำเยอะ อาจจะมีขยับบ้าง...........
เน้นว่าให้เลี้ยงพวกมอสบ้างประปรายก็จะดีครับ ลดความเครียดของปลา ให้เหมือนว่าเค้าได้อยู่ธรรมชาติจริงๆ น้ำเย็นนิดๆก็ดี ไหลๆหน่อยก็โอน๊า
ยังไงก็สนุกกับการเลี้ยงปลาแพะนะครับ
M79 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/09/10, [14:52:11] »

ตู้ผมเน้นเลี้ยงแพะ ลงแต่ทรายครับ
เมื่อก่อนใช้ sarawak sand ของADA ก็โอเคนะครับ
แต่ใช้ไปก็อยากจะลองอะไรใหม่ๆบ้าง เลยซื้อทราย Sudo สีส้ม สำหรับปลาแพะมาลองเล่นดู
ก็โอเคดีนะครับ เนื้อทรายแน่นดี ขี้ปลาไม่หมักหมม ทำความสะอาดง่าย(ผมซื้อที่ดูดขี้ปลาแบบใส่ถ่านมาใช้อะครับ)
ง่ายดี ที่สำคัญปลาแพะผมชอบมุดทรายเล่นด้วย แบบว่าเอาหัวจุ่มไปคุ้ยๆเล่นๆอ่ะครับ ดูแล้วน่ารักดี
แต่ว่า ทรายsudo สีมันจะสว่างนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ชอบสว่างมากก็ซื้อทรายดำมาซัก ครึ่งโล แล้วมาคลุกผสมกับ Sudo ถุงละ5โล จะดรอปสีทรายใ้ห้มืดขึ้นได้ครับ แต่ระวังค่าPH นิดนึงน๊า......
เพราะSudo อ่ะ PH อยู่ 7.2 ใส่ทรายดำเยอะ อาจจะมีขยับบ้าง...........
เน้นว่าให้เลี้ยงพวกมอสบ้างประปรายก็จะดีครับ ลดความเครียดของปลา ให้เหมือนว่าเค้าได้อยู่ธรรมชาติจริงๆ น้ำเย็นนิดๆก็ดี ไหลๆหน่อยก็โอน๊า
ยังไงก็สนุกกับการเลี้ยงปลาแพะนะครับ

ที่ดูดขี้ปลาแบบใส่ถ่าน นี่ของยี่ห้ออะไร + ราคาเท่าไหร่อ่ะ พี่บอย
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/09/10, [20:09:03] »

ถามหน่อยครับ
1. ทราย Sudo สีส้ม สำหรับปลาแพะ ต้องใช้เท่าไรครับ ตู้ 30*18*15 หาซื้อได้ที่ไหน
2. ต้องดูดขี้ปลาทุกวันหรือเปล่าครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/10/10, [01:55:10] »

ถามหน่อยครับ
1. ทราย Sudo สีส้ม สำหรับปลาแพะ ต้องใช้เท่าไรครับ ตู้ 30*18*15 หาซื้อได้ที่ไหน
2. ต้องดูดขี้ปลาทุกวันหรือเปล่าครับ

ไม่เกินสิบโลก็อยู่แล้วครับ.......ได้หนาประมาณ 1 ถึง 2 เซน แล้วแต่ว่าใส่เยอะใส่น้อยครับ
ถ้าเอาก็ลองติดต่อมาหาผมก็ได้ครับตามลายเซ็น เด้วแบ่งขายให้ถูกๆ ผมมีเกือบสามสิบโลอ่ะครับ
ขี้ปลาดูดทุกวันได้ก็ดีครับ ถ้าขยันนะ มันจะได้ไม่หมักหมม แต่ถ้ามีกรองดีๆ ใช้แบททีเรียดีๆ ก็ซักสองสามวันทีนึงก็ได้ครับ ส่วนเรื่องน้ำ ตัวผมเองสามวันเปลี่ยนที ประมาณ 30% อ่ะครับ แต่อย่าลืมพักน้ำไปล่วงหน้าซักวันสองวันนะ ให้คลอรีนมันหมดก่อน
ถ้าอยากให้สวยลองเอาทรายดำผสม 1/10 จะได้สีทรายที่เข้มขึ้นครับ แต่แนะนำยี่ห้อเดียวกันเพราะเม็ดมันจะเท่าๆกันอ่ะครับ ทรายดำของ sudo ผมไม่มีอ่ะครับ ถ้าซื้อต้องไปร้านพี่เกี๊ยวอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/10, [01:58:35] โดย BoYCoTT »
jobby ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/10/10, [08:49:22] »

สนใจที่ดูดขี้ปลาแบบใส่ถ่านอะีครับ
แนะนำสถานที่ซื้อ ยี่ห้อหน่อยสิครับ  [on_055]
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/10/10, [09:08:55] »

สนใจที่ดูดขี้ปลาแบบใส่ถ่านอะีครับ
แนะนำสถานที่ซื้อ ยี่ห้อหน่อยสิครับ  [on_055]

ถ้ายี่ห้อ dophin ก็อันละ250 บาทครับ มีขายเยอะแยะเลยตามร้านอุปกรณ์ใน JJ อะคับ
 ร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาข้างร้านลุงจวนก็มี
หรือจะเอาแบบอย่างดีก็ยี่ห้อ darz และgex ราคาน่าจะอยู่แถวๆ 750 ถึง 850 อะครับ
สองอันหลัง มีขายที่ร้านสีสรรและแอตแลนติสครับ
ลักษณะการทำงานเหมือนกัน ต่างกันที่วัสดุเท่านั้นเอง
jobby ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/10/10, [09:14:05] »

ถ้ายี่ห้อ dophin ก็อันละ250 บาทครับ มีขายเยอะแยะเลยตามร้านอุปกรณ์ใน JJ อะคับ
 ร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาข้างร้านลุงจวนก็มี
หรือจะเอาแบบอย่างดีก็ยี่ห้อ darz และgex ราคาน่าจะอยู่แถวๆ 750 ถึง 850 อะครับ
สองอันหลัง มีขายที่ร้านสีสรรและแอตแลนติสครับ
ลักษณะการทำงานเหมือนกัน ต่างกันที่วัสดุเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ
SMartupiD ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/10/10, [03:08:03] »

ดินหนาๆก็ดีนะจะได้ปลูกง่ายๆ
ดินบางติดพัมมิสคลอด
Tondelta ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/04/17, [21:32:40] »

อยากได้ทราย sudo ครับ ยังพอมีแบ่งขายไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์