Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องมียาประจำสำหรับปลาแพะไหม  (อ่าน 2216 ครั้ง)
chapy ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/09/10, [23:52:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องมียาประจำสำหรับปลาแพะไหม

เผื่อปลาแพะเป็นโรคจะได้ใส่ได้ทันทีอ่ะครับ

ที่บ้านมี ยาสำหรับจุดขาว และ ยาสำหรับท้องบวม อะควอเลียม 1 แล้ว

ต้องสำรองยาอะไรอีกไหมครับ

เลี้ยง C.Gold Laser  C. duplicareus  C. sterbi  

เจ้าโกลด์ชอบอยู่ในถ้ำ [เอ๊ะ!!!]

ส่วนเจ้านี่ชอบว่ายขึ้นลงโชว์ตัวตลอด ยังกะปลาซิว

เพ่ใหญ่เลี้ยงมาจะครบขวบแล้วครับบ  [on_026]

ปล.ยืมรุปมานะครับ แต่ขนาดใกล้เคียงกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/10, [17:18:14] โดย chapy »
chapy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/09/10, [22:19:34] »

หลังจากลองไปอ่านในกระทู้เก่าๆ ได้ข้อมูลการรักษาเยอะเลยครับ

1. ถ้าปลาแพะเป็นแผลบริเวณตา ให้ใส่ยาเหลืองชนิดซอง

2. ถ้าติดเชื้อรามีลักษณะเป็นตุ่มสีเหลือง หรือใสๆ ให้ใส่ยา ROF (ยารักษารา ไม่รู้จะร้านเพ่กบจะมีไหมม)

3. ถ้าปลาแพะมีลักษณะครีบเปื่อย ให้ใส่ยาอะควอเลียม 1

4. ถ้าปลาแพะมีเห็บเกาะ ให้ดึงเห็บออกแล้วใส่ยาเหลืองรักษาแผล

5. ถ้าปลาแพะมีลักษณะหนวดกุดมีคราบขาวๆข้างตัว ครีบด้านบนเปื่อยตรงปลาย ให้ใส่ยา aquapharm (หาซื้อได้ที่ไหนช่วยบอกที)

ุ6. ถ้าปลาแพะมีลักษณะว่ายควง กระตุกๆ นอนนิ่งๆ หายใจแรง ฮุบอากาศบ่อยๆ ตัวเป็นสนิม จับแยกใส่ยาของพี่กบ Aqua1 และ Aqua2 อัดอ๊อค ลดอาหารสองวันให้ทีนึง และให้น้อยๆ
+ เปลี่ยนน้ำวันละ 30% ทุกวันในตู้พัก และปิดไม่ให้แสงเข้าเลย(เพื่อรักษาโรคสนิม)

++ขอบคุณกระทู้ก่อนๆด้วย [on_066]++

ปล อันนี้ปลาที่อยากได้อิอิ ้hahaha

คงต้องไปซื้ออะควอเลียม 2 ยาเหลืองชนิดซอง และยา aquapharm  [on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/10, [23:11:40] โดย chapy »
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/09/10, [22:31:22] »

มีโรคท้องปวมด้วยครับ ใช้ยาไดเซนดี ร้านพี่กบมีครับ (แต่พยายามอย่าให้เป็นนะครับ โอกาศรอดยากมากโดนมาแล้ว)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์