Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่ จ.จันทบุรี ม่าง!!!!!!!!  (อ่าน 4775 ครั้ง)
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 05/09/10, [22:37:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับพี่น้องครับ

มีพี่น้องท่านไหนอยู่ จันทบุรี หรือ เคยไปเที่ยวที่จันทบุรี บ้างไหมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลุงๆป้าๆ ในหมู่บ้านจะไปเที่ยวกัน ประมาณ13คน ไปเสาร์ค้างคืนนึง กลับอาทิตย์ 
ผมไม่อยากไห้แกโดนหลอกอ่า เลยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมจากในเนต Review เยอะแยะไปหมด

ช่วยแนะนำหน่อยสิคร๊าบ 13คน จะไปรถตู้ ยังไม่ได้ติดต่อรถตู้เลย  เที่ยวในประเทศมีใครในเวปรับจ้างพาไปเที่ยวมั่งป่าวอ่า

ปล.ตกพลิ้วสวยดีเนอะ ปลาตัวใหญ่บ๊ะเอ้ก  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
albumX ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/09/10, [22:50:51] »

ผมอยู่ระยองครับ ไปจันท์ บ่อยอยู่เหมือนกัน
ส่วนใหญ่จะไปนอนอยู่หาดจ้าวหลาว เงียบๆ อาหารทะเลอร่อย
และไม่แพงเกินไป แล้วก็แวะเที่ยวสวนผลไม้ จ่ายหัวละ 150-200 แล้วก็เดินกินมันเลยครับ
เอาให้เต็มที่ ช่วงนี้มาได้แล้ว ฝนไม่เยอะแล้วครับ

ปล. ถ้าจะไปน้ำตกพริ้ว ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมไปอย่างอื่นเหอะ
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/09/10, [08:03:21] »

ตอนเด็ก ๆ เคยไปฟาร์มโลมา อ.แหลมสิงห์

ไม่รู้ยังเจ๊งไปรึยัง  [on_065]
ห่านน้อย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/09/10, [17:06:47] »

น้ำตกพลิ้วไม่น่าไปแล้วครับ    ขอยืนยัน    เอาของกินขึ้นไปกินไม่ได้  จะไปทำไม 

ขอแนะนำให้ไปทางแหลมสิงห์ข้ามสะพานจะไปถึงหาดจ้าวหลาวได้ครับ 

ถ้าพักที่หาดจ้าวหลาวก็มีหลายหาดครับ  แล้วแต่เลือก  หรือจะพักที่รีสอร์ทของชลิต  เฟื่องอารมย์

ถ้าพักในเมือง  ก็มีโรงแรมและห้องพักเยอะมากเลยตอนนี้     แต่ขอแนะนำวังปลารีสอร์ทครับ   เค้าเลี้องปลามังกรไว้หลายตัวในบ่อตกปลาเก่า
ส่วนสวนผลไม้ผมไม่รู้ครับ  เพราะไม่เคยเข้าเลย   
TATTOO COLOR ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/09/10, [20:26:05] »

เมืองจันท์เป็นเมืองที่น่าเที่ยวมากครับ  เพราะเป็นหนึ่งในไม่กี่จังหวัดในประเทศไทยที่ไม่ยอมให้เขตอุตสาหกรรมเข้ามาจัดตั้งโรงงานอุตสาหกรรมทางเคมี

สถานที่ท่องเทียวมีมากมายหลายที่ครับ  ผมขอสาธยายที่ที่เคยไป ตามรายการเลยนะครับ

1. หาดเจ้าหลาว  อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี ถึงจะไม่ใช่ทะเลที่สวยงามติดอันดับของประเทศ แต่ก็เป็นหาดที่ยาวพอสมควร อีกทั้งอาหารทะเลราคาถูกกว่าหัวหิน และชอำมาก  ห้องพักก็ราคาไม่แพง  เท่าที่ผมไป ไม่มีพวกต้มตุ๋นครับ  ถ้าใครไปหาดเจ้าหลาวอย่าลืิมแวะไปสะพานปากน้ำแขมหนู  ที่มิวสิคเพลงตัวใหม่ของอ๊อฟ ปองศักดิ์ไปถ่าย  สะพานนี้วิวสวยมากครับ  เชื่อมระหว่ีางอ.ท่าใหม่ และอ.แหลมสิงห์ จ.จันทบุีรีเข้าด้วยกัน

2. น้ำตกพลิ้ว  อ.แหลมสิงห์ จ.จันทบุรี ใครจะว่าไ่ม่น่าเที่ยว แต่ผมพาเพื่อนที่กรุงเทพไปหลายคน ก็ติดใจกันครับเพราะการที่อุทยานไม่ให้เอาอาหารขึ้นไปเพราะนักท่องเทียวชอบทิ้งเศษอาหาร ทำให้สกปรก พลาสติกทำลายธรรมชาติครับ   น้ำตกพลิ้วเป็นน้ำตกที่สะอาด และถ้าได้ไปต้องไปกราบพระอนุสาวรีย์ของพระนางเรือล่ม พร้อมอนุสรณ์สถานที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ท่านได้สร้างไว้ระลึกถึงแด่พระนางเรือล่ม พระมเหสีที่รักของพระองค์ท่านด้วยครับ  (ถ้าไปซื้อถั่วฝักยาวไปเลี้ยงปลาด้วยครับ ปลาพลวงชอบกินครับ)

3. น้ำตกกะทิง  เทือกเขานอุทยานเดียวกับเขาคิชฌกูฏ  ที่ผู้คนมักไปนมัสการรอยพระบาทนั่นแหละครับ เป็นน้ำตกที่น่าไปพักค้างแรมตอนกลางคืนเพราะให้นำอาหารเข้าไปได้ครับ  น้ำตกที่นี่ก็สวยงามเช่นกันครับ

4. ใกล้กับน้ำตกกะทิง ก็ต้องวัดเขาสุกิม  กราบนมัสการหุ่นขี้ผึ้งพระเถระสายป่า และหลวงพ่อสมชาย  วัดวิวสวยงามมากครับ

5. พิพิธภัณฑ์พาณิชย์นาวี ตั้งอยู่ในค่ายเนินวงศ์  ค่าทหารโบราณ  อ.เมือง จ.จันทบุรี  รวมเรื่องราวสมัยพระเจ้าตากสิน และโบราณวัตถุหลากหลาย  ถึงจะไม่ใช่พิพิธภัณฑ์ที่ใหญ่โตมาก แต่ได้จำลองเรือสำเภาสมัยโบราณเอาไว้  สูงใหญ่ประมาณรถสิบแปดล้อ และให้ขึ้นไปได้สมจริงมากครับ

6. ค่ายตากสินมหาราช  ตัวเมือง จันท์ แวะไปกราบพระเจ้าตากสิน เป็นสถานที่ที่ท่านเคยตั้งค่ายทหารมาก่อนครับ

7. อนุสาวรีย์พระเจ้าตากสินมหาราช  ลองหยิบธนบัตรใบละ 20 รุ่้นเก่า จะเห็นรูปพระอนุสาวรีย์พระเจ้าตากสินมหาราชอยู่ในะนบัตร    อนุสาวรีย์จริงอยู่ที่ทุ่งนาเชย หรือสวนสาธารณะที่แวดล้อมด้วยน้ำ  ตั้งอยู่ในตัวเมืองจันท์เช่นกันครับ

ลองหาซื้อหนังสือ ทริปเมืองจันท์ฺดูนะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/09/10, [20:58:41] »

ผมอยู่ระยองครับ ไปจันท์ บ่อยอยู่เหมือนกัน
ส่วนใหญ่จะไปนอนอยู่หาดจ้าวหลาว เงียบๆ อาหารทะเลอร่อย
และไม่แพงเกินไป แล้วก็แวะเที่ยวสวนผลไม้ จ่ายหัวละ 150-200 แล้วก็เดินกินมันเลยครับ
เอาให้เต็มที่ ช่วงนี้มาได้แล้ว ฝนไม่เยอะแล้วครับ

ปล. ถ้าจะไปน้ำตกพริ้ว ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมไปอย่างอื่นเหอะ
ขอบคุณที่มาร่วมเเชร์ข้อมูลท่องเที่ยวครับ

สวนผลไม้น่าสนใจมากๆ

ปล. น้ำตกพลิ้ว...เล่าเลยๆ ทำไห้อยากแล้วจากไป  [on_007]

ตอนเด็ก ๆ เคยไปฟาร์มโลมา อ.แหลมสิงห์

ไม่รู้ยังเจ๊งไปรึยัง  [on_065]
มีปลาโลมาด้วย จ๊าบๆ

น้ำตกพลิ้วไม่น่าไปแล้วครับ    ขอยืนยัน    เอาของกินขึ้นไปกินไม่ได้  จะไปทำไม 

ขอแนะนำให้ไปทางแหลมสิงห์ข้ามสะพานจะไปถึงหาดจ้าวหลาวได้ครับ 

ถ้าพักที่หาดจ้าวหลาวก็มีหลายหาดครับ  แล้วแต่เลือก  หรือจะพักที่รีสอร์ทของชลิต  เฟื่องอารมย์

ถ้าพักในเมือง  ก็มีโรงแรมและห้องพักเยอะมากเลยตอนนี้     แต่ขอแนะนำวังปลารีสอร์ทครับ   เค้าเลี้องปลามังกรไว้หลายตัวในบ่อตกปลาเก่า
ส่วนสวนผลไม้ผมไม่รู้ครับ  เพราะไม่เคยเข้าเลย   
ขอบคุณที่มาร่วมแชร์ข้อมูลครับ

รีสอร์ทขอคุณอาชลิต แพงกว่า ที่พักทั่วๆไปเยอะไหมอ่าครับ

เมืองจันท์เป็นเมืองที่น่าเที่ยวมากครับ  เพราะเป็นหนึ่งในไม่กี่จังหวัดในประเทศไทยที่ไม่ยอมให้เขตอุตสาหกรรมเข้ามาจัดตั้งโรงงานอุตสาหกรรมทางเคมี

สถานที่ท่องเทียวมีมากมายหลายที่ครับ  ผมขอสาธยายที่ที่เคยไป ตามรายการเลยนะครับ

1. หาดเจ้าหลาว  อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี ถึงจะไม่ใช่ทะเลที่สวยงามติดอันดับของประเทศ แต่ก็เป็นหาดที่ยาวพอสมควร อีกทั้งอาหารทะเลราคาถูกกว่าหัวหิน และชอำมาก  ห้องพักก็ราคาไม่แพง  เท่าที่ผมไป ไม่มีพวกต้มตุ๋นครับ  ถ้าใครไปหาดเจ้าหลาวอย่าลืิมแวะไปสะพานปากน้ำแขมหนู  ที่มิวสิคเพลงตัวใหม่ของอ๊อฟ ปองศักดิ์ไปถ่าย  สะพานนี้วิวสวยมากครับ  เชื่อมระหว่ีางอ.ท่าใหม่ และอ.แหลมสิงห์ จ.จันทบุีรีเข้าด้วยกัน

2. น้ำตกพลิ้ว  อ.แหลมสิงห์ จ.จันทบุรี ใครจะว่าไ่ม่น่าเที่ยว แต่ผมพาเพื่อนที่กรุงเทพไปหลายคน ก็ติดใจกันครับเพราะการที่อุทยานไม่ให้เอาอาหารขึ้นไปเพราะนักท่องเทียวชอบทิ้งเศษอาหาร ทำให้สกปรก พลาสติกทำลายธรรมชาติครับ   น้ำตกพลิ้วเป็นน้ำตกที่สะอาด และถ้าได้ไปต้องไปกราบพระอนุสาวรีย์ของพระนางเรือล่ม พร้อมอนุสรณ์สถานที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ท่านได้สร้างไว้ระลึกถึงแด่พระนางเรือล่ม พระมเหสีที่รักของพระองค์ท่านด้วยครับ  (ถ้าไปซื้อถั่วฝักยาวไปเลี้ยงปลาด้วยครับ ปลาพลวงชอบกินครับ)

3. น้ำตกกะทิง  เทือกเขานอุทยานเดียวกับเขาคิชฌกูฏ  ที่ผู้คนมักไปนมัสการรอยพระบาทนั่นแหละครับ เป็นน้ำตกที่น่าไปพักค้างแรมตอนกลางคืนเพราะให้นำอาหารเข้าไปได้ครับ  น้ำตกที่นี่ก็สวยงามเช่นกันครับ

4. ใกล้กับน้ำตกกะทิง ก็ต้องวัดเขาสุกิม  กราบนมัสการหุ่นขี้ผึ้งพระเถระสายป่า และหลวงพ่อสมชาย  วัดวิวสวยงามมากครับ

5. พิพิธภัณฑ์พาณิชย์นาวี ตั้งอยู่ในค่ายเนินวงศ์  ค่าทหารโบราณ  อ.เมือง จ.จันทบุรี  รวมเรื่องราวสมัยพระเจ้าตากสิน และโบราณวัตถุหลากหลาย  ถึงจะไม่ใช่พิพิธภัณฑ์ที่ใหญ่โตมาก แต่ได้จำลองเรือสำเภาสมัยโบราณเอาไว้  สูงใหญ่ประมาณรถสิบแปดล้อ และให้ขึ้นไปได้สมจริงมากครับ

6. ค่ายตากสินมหาราช  ตัวเมือง จันท์ แวะไปกราบพระเจ้าตากสิน เป็นสถานที่ที่ท่านเคยตั้งค่ายทหารมาก่อนครับ

7. อนุสาวรีย์พระเจ้าตากสินมหาราช  ลองหยิบธนบัตรใบละ 20 รุ่้นเก่า จะเห็นรูปพระอนุสาวรีย์พระเจ้าตากสินมหาราชอยู่ในะนบัตร    อนุสาวรีย์จริงอยู่ที่ทุ่งนาเชย หรือสวนสาธารณะที่แวดล้อมด้วยน้ำ  ตั้งอยู่ในตัวเมืองจันท์เช่นกันครับ

ลองหาซื้อหนังสือ ทริปเมืองจันท์ฺดูนะครับ
ขอบคุณมากๆเลย ข้อมูลเยอะมากสุดยอดเลย ข้อมูลระเอียดยิ๊บๆเลย

ขอบคุณคร๊าบ
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/09/10, [19:10:40] »

เคยไปเที่ยวน้ำตกกระทิง  กับไปค้าง ในนั้นคับ ไปกันก็ประมาณที่ระบุ คับกลางคืนเงียบสงัด ยุงตัวเบิ้มคับ ้hahaha  น้ำตกก็โอเค มีหลายชั้นดี  มีวังมัจฉา มีปลาเยอะๆ  แต่ถ้าขึ้นไป ชั้นบนสุด ก็คงน้ำหนักลดไปหลายโลคับ [on_026] ผมขึ้นไปไม่สุด แต่เพื่อนมันขึ้นไปบนสุดถ่ายรูปมา เหมือนหน้าผาแล้วมีน้ำตกลงมา อากาศเย็นเยือกดี อย่าลืมแวะไปลุย สวนผลไม้ ขึ้นชื่อ ของจังหวัดนั้น  ถ้าเจอมังคุด กับ ทุเรียนฝาก ซื้อบ้างนะคับ  [โน่ววววว]  ล้อเล่นนะคับ   ขากลับก็แวะแวะเที่ยวระยองต่อคับ ทางผ่าน แวะเที่ยวทะเล แถวแหลมแม่พิมพ์
แล้วเย็นๆก็กลับบ้านคับ สบายๆ กินอาหารทะเลให้อร่อย  กับ รับลมทะเล [กู้ดครับ!]
Goldfish Hunter ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/09/10, [11:24:13] »

ไปจันท์ตอนนี้อย่าลืมดูพยากรณ์อากาศด้วยเด้ออออ เพราะอาจจะเจอฝนแบบไม่ลืมหูลืมตาเอาได้
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/09/10, [15:15:51] »

อยู่จันทร์คร้าบบ ถ้าข้อมูลท่องเที่ยวก็ตาม คุณ TATTOO COLOR เลยครับ ตอบไว้ค่อนข้างดีมากแล้ว ถ้ามาจันทร์แล้วอย่าลืมไปทานอาหารพื้นเมืองที่ร้านจันทร กับ ร้านคุณแดงนะครับ อาหารอร่อยใช้ได้ ตอนแรกนึกว่าวิทจะมาเอง จะได้พาท่องราตรี [on_026]

« ตอบ #9 เมื่อ: 21/10/10, [15:51:39] »

ไปจันท์ตอนนี้อย่าลืมดูพยากรณ์อากาศด้วยเด้ออออ เพราะอาจจะเจอฝนแบบไม่ลืมหูลืมตาเอาได้
พี่ปู ยังไม่ได้ส่งรุปเลยอ่ะพี่
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/10/10, [15:57:31] »

อยู่จันทร์คร้าบบ ถ้าข้อมูลท่องเที่ยวก็ตาม คุณ TATTOO COLOR เลยครับ ตอบไว้ค่อนข้างดีมากแล้ว ถ้ามาจันทร์แล้วอย่าลืมไปทานอาหารพื้นเมืองที่ร้านจันทร กับ ร้านคุณแดงนะครับ อาหารอร่อยใช้ได้ ตอนแรกนึกว่าวิทจะมาเอง จะได้พาท่องราตรี [on_026]

พี่ครับสวัสดีครับพี่  ตอนนี้ จันทบุรีน้ำท่วมไหมอ่าครับ

พวกลุงๆป้าๆ จะไปเสาร์-อาทิตย์นี้แล้ว จ่ายเงินรถตู้ จองที่พัก planกันเป็นเดือนเรียบร้อยหมดแล้ว แต่ผมเป็นห่วงเรื่องน้ำท่วมจังเลย เกรงว่าจะไม่ปลอดภัย

สถานที่เที่ยวเรียงตามนี้เลย
1. วัดไผ่ล้อม + ร้านเย็นตาโฟเจ๊เพ็ญ(เจ้าเด็ด)
2.  โบสถ์คาทอลิก
3.  วัดมังกร
4.  น้ำตกพลิ้ว
5.  ร้านหอยจ้อปู  (อันนี้อยู่ตรงไหนอ่ะ)

ผมก็ยังไม่เคยไป เลยไม่สามารถแนะนำลุงๆในซอยได้ กำจิงๆ
ห่านน้อย ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/10/10, [11:54:29] »

น้ำไม่ท่วมครับ  มาได้สบายเลยตอนนี้  

1. วัดไผ่ล้อม + ร้านเย็นตาโฟเจ๊เพ็ญ(เจ้าเด็ด)

ร้านเย็นตาโฟเจ๊เพ๊ญร้านเก่าแก่ เพื่อนผมชอบกินครับ ไปทีสองชาม  แต่ผมชามเดียวกับเต้าหู้ทอดกรอบๆ
2.  โบสถ์คาทอลิก

เป็นสถานที่น่าไปอีกที่ครับ  สร้างเป็นหอคอยคู่ให้เหมือนกับสมัยกรณีพิพาทอินโดจีน
นับเป็นโบสถ์ที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งในไทยเลยครับ

3.  วัดมังกร
4.  น้ำตกพลิ้ว

5.  ร้านหอยจ้อปู  (อันนี้อยู่ตรงไหนอ่ะ)

น่าจะเป็นร้านอาหารนะครับ แล้วสั่งหอยจ๊อปูมาทาน

ถ้ายังอยู่ที่น้ำตกพลิ้วก็น่าจะไปที่อำเภอขลุงนะครับ

ตอนนี้มีเทศกาลดูปูแป้นด้วยนะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/10, [12:22:29] โดย ห่านน้อย »
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/10, [12:07:24] »

น้ำไม่ท่วมครับ  มาได้สบายเลยตอนนี้  

ร้านเย็นตาโฟเจ๊เพ๊ญร้านเก่าแก่ เพื่อนผมชอบกินครับ ไปทีสองชาม  แต่ผมชามเดียวกับเต้าหู้ทอดกรอบๆ
2.  โบสถ์คาทอลิก

เป็นสถานที่น่าไปอีกที่ครับ  สร้างเป็นหอคอยคู่ให้เหมือนกับสมัยกรณีพิพาทอินโดจีน
นับเป็นโบสถ์ที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งในไทยเลยครับ
3.  วัดมังกร
4.  น้ำตกพลิ้ว

เดินเที่ยววัดมังกรเสร็จก็ไปเล่นน้ำเย็นๆต่อเลย

5.  ร้านหอยจ้อปู  (อันนี้อยู่ตรงไหนอ่ะ)

น่าจะเป็นร้านอาหารนะครับ แล้วสั่งหอยจ๊อปูมาทาน

ถ้ายังอยู่ที่น้ำตกพลิ้วก็น่าจะไปที่อำเภอขลุงนะครับ

ตอนนี้มีเทศกาลดูปูแป้นด้วยนะครับ  
ขอบคุณครับพี่

สรุปว่าได้ที่พักที่ ขลุงริเว่อร์ ครับพี่  ดูในเนตปูตัวใหญ่มากๆ หิวเลย
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/10, [13:30:39] »

เจ๊เพ็ญเย็นตาโฟถ้าไปตอนเที่ยงๆนี่มีรอโต๊ะ เพราะเป็นห้องแถว 2 ห้อง โต๊ะไม่ค่อยพอ
เต้าหู้ทอดคนจันทร์เรียก"ตะกั๋ว"กินกับน้ำจิ้มถั่วตัด สั่งมาเป็นอาหารเรียกน้ำย่อยระหว่างรอก๋วยเตี๋ยว
เย็นตาโฟที่ร้านนี้มีทั้งก้ามปู ทั้งกั้ง ขนาดพอเหมาะกับราคา 40-50 บาทให้สั่งเพิ่มพิเศษ

ร้านจันทร์โภชนา ข้างโรงเเรมเกษมศานต์อาหารจันทร์พื้นเมือง ผมมักจะพาเเขกบ้านแขกเมืองไปกินเวลาไปจันทร์
ให้ได้ชิมอาหารจันทร์ที่แม่เเต่ในจันทร์เองยังมีคนทำขายไม่กี่เจ้า

ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเลียง-หมูเลียง เเต่ก่อนต้องเป็นเนื้อเท่านั้นเเละก็เป็นเนื้อควายด้วย
ปัจจุบันคนไม่กินเนื้อเยอะขึ้นเลยมีหมูเลียง
ตามลิงก์ http://www.moohin.com/trips/chanthaburi/mooleang/index.shtml
           http://www.thailandholidayclub.com/index.php?topic=1019.0
          หรือ ร้านเจ้น้องหลังวัดโรมันคาทอริค ตรงซอยสะพานข้ามไปวัดไผ่ล้อม

หรือถ้าตื่นเช้าๆลองเดินในตลาดหาซื้อปาท่องโก๋ไปกินเป็นอาหารเช้า
ปาท่องโก๋ที่จันทร์มีน้ำจิ้มให้ เป็นพริกน้ำส้มรสหวานอมเปรี้ยวอ่อนๆแก้เลื่ยนน้ำมัน

เมนูควรไปกิน
หมูชะมวง , ไก่กระชาย , ยำมังคุด (ตอนนี้นอกฤดูเเล้ว) , เเสร้งว่า , ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเลียง-หมูเลียง , ก๋วยเตี๋ยวปู (คนกรุงเทพฯจะเรียก ก๋วยเตี๋ยวผัดปูหรือเส้นจันทร์ผัดปู)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์