Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะเผือกผมเป็นอะไรคับ..  (อ่าน 9168 ครั้ง)
D-Zoic ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 01/09/10, [21:57:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใช้กล้องของมือถือนะคับเลยไม่ค่อยชัดเพราะรีบ

ตัวแดงๆอ่ะคับเมื่อ2วันที่แล้วมีรอยแดงแค่เส้นเดียว
แต่ตอนนี้ครึ่งตัวแล้ว cryingrunผู้รู้ช่วยตอบด้วยคับ..ขอวิธีรักษาด้วยคับ
อาการมันว่ายแบบเร็วๆตัวสั่นๆแล้วก็ชนกับกระจกเลยคับเหมือนมันตกใจ cryingrun
ปล.เพิ่งลองถ่ายน้ำ20%เมื่อกี้แล้วก็ใส่แบคทีเรียแล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/09/10, [22:17:14] โดย ""(^o^)""จุุ๊๊กกะดุ๋ย""(^-^)"" »
psychosis_kill ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/10, [01:42:22] »

กล้องไม่ชัด [on_007] ตกเลือดหรือป่าว หรือว่าจะกลายพันธุ์เป็นพันธุ์ใหม่ [on_008]
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/10, [09:10:31] »

แยกออกมาเป่าอ๊อคก็ดีครับ แล้วก็ใส่ที่ให้มันหลบ ให้มันรู้สึกปลอดภัยด้วย
ลองดูตามตัวว่ามีตัวอะไรเกาะ หรือมีอะไรผิดปกติอย่างอื่นรึเปล่าด้วยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/09/10, [10:31:21] »

กล้องไม่ชัด [on_007] ตกเลือดหรือป่าว หรือว่าจะกลายพันธุ์เป็นพันธุ์ใหม่ [on_008]
ตัวมันเหมือนเป็นช้ำรอยแดงๆอ่ะคับ cryingrun
ขอบรรยายจากภาพเพื่อใช้ในการจินตนาการนะคับ......
สีทองคือส่วนหัวครับส่วนสีแดงจากกลางลำตัวลงไปถึงหางคับแดงอย่างนั้นเลย
กว่าจะถ่ายได้คือไม่ยอมอยู่นิ่งเลยคับว่ายแบบกลัวและเหมือนหนีอะไรซักอย่าง
คือว่ายจากขอบตู้หนึ่งไปยังอีกขอบอย่างรวดเร็วถ้าว่ายเจอขอนก็ชนก่อนแล้ว
ค่อยหลบอ่ะคับแต่สีแดงที่กลางลำตัวลงมาที่เห็นในภาพแดงอย่างนั้นเลยคับ asspain
สีสดมากมาย emb01...ต้องให้ยาอะไรคับ
ปล.ถ้า กลายพันธุ์ ผมขายให้เอาม๊ะคับ ้hahahaราคากันเอง [รวย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/10, [10:39:45] โดย ""(^o^)""จุุ๊๊กกะดุ๋ย""(^-^)"" »
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/09/10, [10:37:40] »

แยกออกมาเป่าอ๊อคก็ดีครับ แล้วก็ใส่ที่ให้มันหลบ ให้มันรู้สึกปลอดภัยด้วย
ลองดูตามตัวว่ามีตัวอะไรเกาะ หรือมีอะไรผิดปกติอย่างอื่นรึเปล่าด้วยครับ
ยังจับไม่ได้เลยคับกวนจนน้ำขุ่นแว้ววว cryingrun
เคยอ่านเจอในกระทู้เค้าใช้วิธีเปลี่ยนน้ำให้น้อยลงกว่าเดิมแต่เปลี่ยนบ่อยขึ้น
แล้วใส่แบคทีเรียแล้วเค้าบอกว่ารอยเเดงๆของเค้าจางลงและหายไป
ผมก็เริ่มทำตามทำมาได้3วันแล้วคับแต่ของผมมันกับแดงเยอะขึ้นๆ n032
ทำไมมันสวนทางกันเช่นนี้....มีวิธีรักษามั้ยคับ [กระซิกๆ]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/09/10, [10:45:44] »

ไอพวก คาดว่าจะตกเลือด ต้องพึ่งยาเหลืองดูครับ
psychosis_kill ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/09/10, [11:16:10] »

ตกเลือดต้องใส่เกลือ แต่ปลาแพะแพ้เกลือ กำ [on_007]
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/09/10, [14:21:25] »

ไอพวก คาดว่าจะตกเลือด ต้องพึ่งยาเหลืองดูครับ
ตกเลือดต้องใส่เกลือ แต่ปลาแพะแพ้เกลือ กำ [on_007]

พี่ก็สนปลากลายพันธุ์ของผมหรือคับ [เจ๋ง]จาเอาด้วยคนม๊ะคับ ้hahaha
คือเมื่อเช้านี้ผมไปซื้อยา อคาเรียม1 มาแล้วไหนๆวันนี้ก็แวะไปแล้วก็เลยไปถามอาการและการรักษา
ปลาแพะจากพี่เพ็ญมาซะเลย [เจ๋ง]
...คือพี่เพ็ญ เค้าบอกผมว่า น่าจะเป็นอาการตกเลือดของปลาแพะและก็สามารถติดไปยังแพะ
ตัวอื่นได้ด้วย [on_008]
 ส่วนวิธีการรักษาพี่เพ็ญเค้าบอกว่า
1.ให้ใช้ยาอคาเรี่ยม1 ใส่ตามโด๊สของยาและขนาดตู้เท่าไหร่ก็ใส่ตามโด๊สข้างกระปุกยาโดยไม่ต้อง
แยกปลาออกหรือจะแยกก็แล้วแต่ความสะดวก แต่ของผมใส่มันในตู้เลยเพราะจับเเยกไม่ได้เมื่อเช้า
กวนซะน้ำขุ่นเลย asspain
2.ใส่ยาแช่ทิ้งไว้5วันเลยโดยไม่ต้องถ่ายน้ำ
3.ใส่ยาว้นที่1นับหนึ่งครั้งเเละใส่อีกทีวันที่3หลังจากการนับจากการใส่ของวันที่หนึ่งโดยไม่ต้อง
ถ่ายน้ำใส่ซ้ำไปเลย...พี่เพ็ญบอกมา [on_018]
4.เข้าใจข้อ3.มั้ยคับสรุปคือ  ใน5วันที่ใส่ยาจะต้องใส่ทั้งหมด2ครั้ง คือใส่ครั้งเเรกและวันที่3.โดย
ไม่ต้องถ่ายน้ำ
5.พี่เค้าบอกว่าอาการของปลาจะดีขึ้นหลังจากใส่ยาไปแล้ว3วัน
6.ถ้าดูแล้วไม่ดีขึ้นก็ให้ละลายด่างทับทิมลงไปใส่ซำลงไปในน้ำเดิมเลย ใส่พอดูแล้วด่างทับทิม
ละลายน้ำแล้วออกสีชมพูก็พอ ทิ้งไว้5นาทีให้ดูดน้ำออกให้หมดตู้เลยพูดง่ายๆคือล้างตู้ใหม่และก่อนที่จะใส่ด่างทับทิมควรหาอะไรมาใส่น้ำใหม่ที่ไม่มีคลอรีนพักไว้ก่อนให้น้ำที่พักมีอุณหภูมิเดียวกับห้องของเรา
7.พี่เค้าบอกมาเท่านี้เเหละคับ [เจ๋ง]
ปล.ขอบคุณพี่เพ็ญเจ้าแม่ปลาแพะแห่ง jj มากๆคับที่ให้ความรู้ [on_018]
 ของผมเพิ่งลองใส่ยาไปแล้วอีก3วันรอดูอาการแล้วจะมาแจ้งข่าวให้ทุกคนทราบเน้อออ [เจ๋ง]
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/09/10, [14:59:06] »

พอพูดถึงพี่เพ็ญ เราก็โทรไปถามมั่ง  ลืมพี่เพ็ญไปได้ไงนี่เรา

พอดีแพะ gold laser ที่บ้านอาการขีด laser สีทองมันหายไป ตัวไม่สดใส คล้ำลงนิด ๆ ซึม

ก็ได้รับการชี้แนะลองแช่ด่างดู   เดี๋ยวจะกลับไปลองดูที่บ้าน ขอให้หายทีเท้อะ  ตายไปเศร้าตาย
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/09/10, [15:17:47] »

พอพูดถึงพี่เพ็ญ เราก็โทรไปถามมั่ง  ลืมพี่เพ็ญไปได้ไงนี่เรา

พอดีแพะ gold laser ที่บ้านอาการขีด laser สีทองมันหายไป ตัวไม่สดใส คล้ำลงนิด ๆ ซึม

ก็ได้รับการชี้แนะลองแช่ด่างดู   เดี๋ยวจะกลับไปลองดูที่บ้าน ขอให้หายทีเท้อะ  ตายไปเศร้าตาย
เอาใจช่วยคับ หายไวๆเน้อออ [เจ๋ง]
ปล.พี่เพ็ญช่วยได้ทุกอย่าง [เจ๋ง] [เจ๋ง]
nunjung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/09/10, [17:01:43] »

เอาใจช่วยคุณจุกกะดุ๊ย กับ คุณscrubb ให้ปลาที่น่ารักของทั้ง2 คนกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมนะครับ ป่วยก็ต้องดูแลรักษาชื่นชมคนทั้ง 2 มากๆเลย ถึงแม้ว่าจะเป็นปลาแำพะเผือกตัวล่ะไม่กี่บาท หรือ แพะตัวล่ะเป็นร้อย ก็มีชีวิตเหมือนกันเด้อ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/10, [17:03:46] โดย nunjung »
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/09/10, [21:33:45] »

เอาใจช่วยคุณจุกกะดุ๊ย กับ คุณscrubb ให้ปลาที่น่ารักของทั้ง2 คนกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมนะครับ ป่วยก็ต้องดูแลรักษาชื่นชมคนทั้ง 2 มากๆเลย ถึงแม้ว่าจะเป็นปลาแำพะเผือกตัวล่ะไม่กี่บาท หรือ แพะตัวล่ะเป็นร้อย ก็มีชีวิตเหมือนกันเด้อ [on_066]
[กู้ดครับ!]จะพยายามช่วยปลาให้เต็มที่คับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/09/10, [21:42:15] »

อาการตกเลือดเนี่ยครีบหางของปลาจะเปื่อยด้วยเหรอคับ n032
เจ้าตัวที่บ้านเหมือนหางกุดเลยอ๊ะ cryingrun
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/09/10, [22:30:20] »

ทำไมมันเป็นมากขนาดนั้น ไม่เคยพบไม่เคยเห็น [mo_001]
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/09/10, [23:01:35] »

ทำไมมันเป็นมากขนาดนั้น ไม่เคยพบไม่เคยเห็น [mo_001]
แล้วมันจะหายมั้ยคับเนี่ย asspainแต่ตอนนี้ก็กินอาหารที่ใส่ไปนะคับ
รู้สึกว่าถ้ากินอาหารเราก็อุ่นใจ... [on_013]
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/09/10, [08:09:33] »

ของผมนี่สิ อาการดูไม่หนักหนา แต่ไม่แตะอาหาร
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/09/10, [10:15:11] »

อาการตกเลือดเนี่ยครีบหางของปลาจะเปื่อยด้วยเหรอคับ n032
เจ้าตัวที่บ้านเหมือนหางกุดเลยอ๊ะ cryingrun

หางกุดเชียว ปกติ ไม่ว่าปลาจะเป็นโรคอะไร ผมใส่ AquariumI,II ตลอดอ่ะครับ
แล้วก็จะไม่ไปยุ่งกับมันมาก เป่าอ๊อคให้ที่หลบ ถ้ามันอึด ก็อยู่รอด
ไปยุ่งกับมันมากๆ ยิ่งแย่ครับ

ผมเพิ่งเจอจุดขาวไป สเตอไบ 4 ตัว ตอนนี้หายแล้ว เกือบ 2 อาทิตย์แหน่ะ

แพะเเผือกอึดครับ ภาวนาให้มันรอดนะ
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/09/10, [12:30:05] »

ของผมนี่สิ อาการดูไม่หนักหนา แต่ไม่แตะอาหาร
พยายามต่อคับ  เอาใจช่วยด้วยคน [เจ๋ง]
สู้ๆๆๆ hawaii hawaii hawaii
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/09/10, [12:32:28] »

หางกุดเชียว ปกติ ไม่ว่าปลาจะเป็นโรคอะไร ผมใส่ AquariumI,II ตลอดอ่ะครับ
แล้วก็จะไม่ไปยุ่งกับมันมาก เป่าอ๊อคให้ที่หลบ ถ้ามันอึด ก็อยู่รอด
ไปยุ่งกับมันมากๆ ยิ่งแย่ครับ

ผมเพิ่งเจอจุดขาวไป สเตอไบ 4 ตัว ตอนนี้หายแล้ว เกือบ 2 อาทิตย์แหน่ะ

แพะเเผือกอึดครับ ภาวนาให้มันรอดนะ

สาธุ beg1
แล้วของผมเนี่ยจะกว่าจะหายเนี่ยนานแน่ๆเลย ต้องรอครีบหางขึ้นอีก
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/09/10, [15:37:26] »

ใส่ยาเหลืองหรือยังครับ และก็พยายามอย่าให้เหลือเศษอาหารในตู้นะครับอันตราย

สู้ๆครับผม [โห่..ฮี้..โห่]
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/09/10, [20:54:58] »

ใส่ยาเหลืองหรือยังครับ และก็พยายามอย่าให้เหลือเศษอาหารในตู้นะครับอันตราย

สู้ๆครับผม [โห่..ฮี้..โห่]
แล้ว ยาเหลืองเนี่ยใส่รวมกับ ยาอควาเรียม1 เลยหรือคับ
เพราะตอนนี้แช่ยาอควาเรียม1 อยู่คับ
แต่ก็มีเศษอาหารอยู่อ๊ะ n032ต้องรีบกำจัด
....ผ้มมมม...จะพยายามสู้ต่อไป..ทาเคชิ [on_055]
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/09/10, [17:55:06] »

แล้ว ยาเหลืองเนี่ยใส่รวมกับ ยาอควาเรียม1 เลยหรือคับ
เพราะตอนนี้แช่ยาอควาเรียม1 อยู่คับ
แต่ก็มีเศษอาหารอยู่อ๊ะ n032ต้องรีบกำจัด
....ผ้มมมม...จะพยายามสู้ต่อไป..ทาเคชิ [on_055]

ใส่อควาเรียม1 แล้วเหรอครับ งั้นยาเหลืองไม่ต้องก็ได้ครับ เอาใจช่วยทาเคชิ [กู้ดครับ!]
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/09/10, [20:40:33] »

ใส่อควาเรียม1 แล้วเหรอครับ งั้นยาเหลืองไม่ต้องก็ได้ครับ เอาใจช่วยทาเคชิ [กู้ดครับ!]
แช่ได้2วันแล้วเด้อออ [เจ๋ง]
พรุ่งนี้วันที่3จะเอาผลมาให้ดูนะ เเต่ผมว่ารอยแดงมันน่าจะจางลงนะ [เจ๋ง]
..จะสู้ต่อไปเรื่อยๆ ทาเคชิ.. [on_042]
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/09/10, [12:17:45] »

มีผลมารายงานแล้วเด้อออ
รอยแดงเค้าจางลงมั๊กๆ [เย้ะ]
ดีจัยมักๆ แต่ต้องรอหางขึ้นและรอยแดงๆหายให้หมดก่อน
กำลังทำความสะอาดตู้เศษอาหารเต็มไปหมดเลยให้อยู่ในถุง
หลังใส่ยา อควาเรียม1 มาแล้ว 3 วัน

ก่อนใส่ยา อควาเรียม1

แล้วจะมาให้ดูอีกนะคับอีก2วันถัดไปจะเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/10, [12:26:29] โดย ""(^o^)""จุุ๊๊กกะดุ๋ย""(^-^)"" »
« ตอบ #24 เมื่อ: 05/09/10, [17:03:22] »

มีผลมารายงานแล้วเด้อออ
รอยแดงเค้าจางลงมั๊กๆ [เย้ะ]
ดีจัยมักๆ แต่ต้องรอหางขึ้นและรอยแดงๆหายให้หมดก่อน
กำลังทำความสะอาดตู้เศษอาหารเต็มไปหมดเลยให้อยู่ในถุง
หลังใส่ยา อควาเรียม1 มาแล้ว 3 วัน

ก่อนใส่ยา อควาเรียม1

แล้วจะมาให้ดูอีกนะคับอีก2วันถัดไปจะเป็นอย่างไร

ดีใจด้วยครับ ทาเคชิสุดยอด หล่อเลย [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/10, [17:05:42] โดย nunjung »
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/09/10, [22:58:53] »

ดีใจด้วยครับ ทาเคชิสุดยอด หล่อเลย [on_066]
hah1 แต่ว่า ทำไมตอนนี้ปลา ไม่ค่อยกินอาหารเลย n032
ต้องรออีกกว่าหางจะขึ้นมันนานมั้ยเนี่ย 036
..แล้วเด๋วจะมาอัปรูปให้ดูเป็นระยะๆ คับ [แด๊นซิ่ง]
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/09/10, [08:19:13] »

หางขึ้นใหม่ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ ไม่นานเกินรอ 
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/09/10, [13:53:35] »

หางขึ้นใหม่ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ ไม่นานเกินรอ  
กลัวมันจะนานนะสิคับเพราะตอนนี้แพะไม่ยอมกินอะไรเลย(กลัวหิวตายก่อนหางขึ้น)
หรือเป็นเพราะเค้าเครียด [งง]เกี่ยวกันรึเป่าหว่า
แล้วของคุณScrubb โกลเลเซอ เป็นงัยบ้างคับกินอาหารบ้างหรือยัง hawaii
« ตอบ #28 เมื่อ: 06/09/10, [14:50:26] »

กลัวมันจะนานนะสิคับเพราะตอนนี้แพะไม่ยอมกินอะไรเลย(กลัวหิวตายก่อนหางขึ้น)
หรือเป็นเพราะเค้าเครียด [งง]เกี่ยวกันรึเป่าหว่า
แล้วของคุณScrubb โกลเลเซอ เป็นงัยบ้างคับกินอาหารบ้างหรือยัง hawaii

นั้นสิเฮีย โกลเรเซอร์เป็นไงบ้างอะครับ [เอ่อๆๆ]
Ryuknight™ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 06/09/10, [16:10:39] »

หางหายไปไหน มันกุดเกือบไม่มีเลย
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์