Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวิธีแก้น้ำเหลืองดิน ADA II หน่อยครับๆๆ  (อ่าน 32646 ครั้ง)
ต้อง-ทำ-ใจ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/08/10, [03:18:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดิน ADA II เหลืองจัง ทำไงดีครับ [on_008]
buzaaa ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/10, [03:35:07] »

ค้นกระทู้เก่าๆ ยังครับ
nonstopdrink ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/08/10, [06:51:26] »

สูตร 2 ยังเหลืองอีกหรอครับ ต้องดูด้วยว่าเหลืองเพราะอะไร มีขอนไม้หรือเปล่า? ตั้งตู้มากี่วันแล้ว
หรือถ้าไม่ใช่เพราะขอนไม้ก็ลองทำตามนี้ดู

-เปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆในช่วงแรก
-หาวัสดุกรองพวก na-carbon มาใส่

คราวหน้า ค้นหาก่อนถามตาม เรปบน บอกเลยนะครับ ข้อมูลในบอร์ดมีหมดเลย
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/08/10, [07:35:40] »

ถ่ายน้ำบ่อยๆครับ
-:: โ อ ซั ง ::- ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/08/10, [16:12:02] »

เคยอ่านกระทู้ไหนไม่รู้เหมือนกันเรือ่ง ADA II ตัวหลังๆบางทีทำให้น้ำเหลืองได้ ต้องดูค่า PH ว่ามากกว่าน้ำปะปารึเปล่า สามารถนำไปเปลี่ยนที่ ADA Thailand ได้ครับ
ที่เหลืองเกิดจากพวก ฮิวมัสของ ADA II มันออกมาเยอะไป น่าจะใช่น่ะถ้าจำไม่ผิด

วิธีแก้เบื้องต้น
1.ลองเปลี่ยนถ่านน้ำดู
2.ปลูกต้นไม้ให้เต็มพื้นก็ไม่เหลืองแล้วครับ

เครดิต - -* [on_007]จำไม่ได้แล้วอ่ะ ว่าไปอ่านจากกระทู้ไหน แต่ในเว็บนี้แหละครับ
ต้อง-ทำ-ใจ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/08/10, [16:44:38] »

ขอบคุณทุกคนมากๆๆครับ [on_018]
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/08/10, [17:25:37] »

ผมไม่กล้าใช้ ada ช่วงนี้อ่ะ
แปลกๆ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/08/10, [17:31:37] »

ผมไม่กล้าใช้ ada ช่วงนี้อ่ะ
แปลกๆ
เช่นกัน หลอนหลายอย่างเลยครับ 
Tigger ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/08/10, [17:31:59] »

มานั่งยันยืนยัน ว่า ADAII ล๊อตใหม่ ทำน้ำเหลืองครับ หลายคนพิสูจน์แล้ว แล้วคุณหล่ะ  n032
ตัวอย่างผู้ประสบภัยน้ำเหลือง (ขออ้างถึงหน่อยนะครับคุณ coffman อิอิ)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=100041.msg1193208#msg1193208

เคยอ่านกระทู้ไหนไม่รู้เหมือนกันเรือ่ง ADA II ตัวหลังๆบางทีทำให้น้ำเหลืองได้ ต้องดูค่า PH ว่ามากกว่าน้ำปะปารึเปล่า สามารถนำไปเปลี่ยนที่ ADA Thailand ได้ครับ
ที่เหลืองเกิดจากพวก ฮิวมัสของ ADA II มันออกมาเยอะไป น่าจะใช่น่ะถ้าจำไม่ผิด

วิธีแก้เบื้องต้น
1.ลองเปลี่ยนถ่านน้ำดู
2.ปลูกต้นไม้ให้เต็มพื้นก็ไม่เหลืองแล้วครับ

เครดิต - -* [on_007]จำไม่ได้แล้วอ่ะ ว่าไปอ่านจากกระทู้ไหน แต่ในเว็บนี้แหละครับ

ให้เปลี่ยนดินได้ด้วยเหรอ เพิ่งเคยได้ยินเนี่ย  [งง]
ที่ผมทำก็ได้แต่เปลี่ยนน้ำครับ 555555555  [on_007]

เคยได้ยินแต่ว่า โทษน้ำบ้านเราว่าเป็นเบสเกิน อ้าวแล้วไมล๊อตเก่าที่เคยใช้ไม่เป็นฟะ

มันเหลืองไม่เลิก ผมเลยจัดไม้แดงลงไปเต็มตู้ ดูดิยังจะเหลืองไปอีกนานแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/10, [17:39:09] โดย Tigger »
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/08/10, [17:37:22] »

มานั่งยันยืนยัน ว่า ADAII ล๊อตใหม่ ทำน้ำเหลืองครับ หลายคนพิสูจน์แล้ว แล้วคุณหล่ะ  n032
ตัวอย่างผู้ประสบภัยน้ำเหลือง
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=100041.msg1193208#msg1193208

ให้เปลี่ยนดินได้ด้วยเหรอ เพิ่งเคยได้ยินเนี่ย  [งง]
ที่ผมทำก็ได้แต่เปลี่ยนน้ำครับ 555555555  [on_007]

ถ้าให้เปลี่ยนจะขุดไปทั้งหวีดเงี้ยเหรอครับ
แสดงว่าต้องซื้อดินจากร้านเอาไปทดสอบที่บ้าน แล้วขนมาเปลี่ยนที่ร้านอีก(ใครมันจะทำ)เห็นซื้อมาก็เทหมดถุงทุกคน
แล้วผมว่าตามธรรมเนียมต้องแจ้งผู้จัดจำหน่ายให้ทราบอีกทางถ้าผู้ซื้อไม่ได้เข้าเวปล่ะครับ มีหนาว

มีคนเคนโพสไว้ในเวป โดนใจผมมาก

ตู้ที่มันเอามาโชว์ไม่เห็นมันเหลืองนี่หว่า อย่าบอกว่าตู้ที่มาโชว์แล้วไม้มันฟอร์มนะครับ ไม่ว่าตั้งแต่ตอนเซ็ตใส่น้ำแล้วยังไม่เห็นภาพน้ำเหลืองอย่างเป็นทางการจาก ADA เลย
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/08/10, [17:49:05] »

ถ้าให้เปลี่ยนจะขุดไปทั้งหวีดเงี้ยเหรอครับ
แสดงว่าต้องซื้อดินจากร้านเอาไปทดสอบที่บ้าน แล้วขนมาเปลี่ยนที่ร้านอีก(ใครมันจะทำ)เห็นซื้อมาก็เทหมดถุงทุกคน
แล้วผมว่าตามธรรมเนียมต้องแจ้งผู้จัดจำหน่ายให้ทราบอีกทางถ้าผู้ซื้อไม่ได้เข้าเวปล่ะครับ มีหนาว

ตู้ที่มันเอามาโชว์ไม่เห็นมันเหลืองนี่หว่า อย่าบอกว่าตู้ที่มาโชว์แล้วไม้มันฟอร์มนะครับ ไม่ว่าตั้งแต่ตอนเซ็ตใส่น้ำแล้วยังไม่เห็นภาพน้ำเหลืองอย่างเป็นทางการจาก ADA เลย

ฮาดีครับ ฮาทั้งน้ำตา  asspain
ว่าแต่ มีคนเคนโพสไว้ในเวป โดนใจผมมาก นี่อันไหนครับ อยากอ่าน pm หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/08/10, [18:26:55] »

ฮาดีครับ ฮาทั้งน้ำตา  asspain
ว่าแต่ มีคนเคนโพสไว้ในเวป โดนใจผมมาก นี่อันไหนครับ อยากอ่าน pm หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าถ้ารับผิดชอบจริง น่าต้องยอมให้เปลี่ยนครับ ในความเป็นจริงใครซื้อแบรนด์น่าเชื่อถืออย่าง ADA มาก็ต้องลงเลย คงไม่มีใคร test ก่อนหรอกมั้งครับ แถมกว่าจะเห็นว่าเหลืองก็คงลงต้นไม้ใส่นำ้เสร็จไปแล้วแน่นอนครับ นี่ยังไม่นับค่า powersand ที่รองพื้นไปที่คงแยกออกมาไม่ง่ายตอนต้องเอาดินใหม่ไปลง และค่าแบคทีเรีย startup กับค่านำ้อีกบาน ก็ไม่ได้ทวงนะเนี่ย ... ก็เห็นในเล่ม ADA style นำ้ใสแจ๋ว ในคู่มือก็ไม่เตือนสักคำว่าได้เบียร์ไม่มีฟองมาด้วยอ่ะนะ  [on_009]

ปล. แถมต้องไปตามอุดหนุน NA carbon อีก  [on_051] ม่ายยยยยยยยยย
[เจ๋ง] http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=100373.0

เหลืองเหมือนแม่น้ำ ฮวงโห เหมือนเบียร์ ก็ฮาดีครับ  สีสันของผู้เลี้ยง ้hahaha
baklerm ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/08/10, [18:58:03] »

ไม่รู้ว่า Powder จะเหลืองไหมน้า...
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/08/10, [19:24:28] »

รบกวนช่วยอธิบายประโยคนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยครับ  เพื่อผมจะช่วยตอบได้  
  036
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/10, [19:34:01] โดย Mr.MAI »
Sponsor
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/08/10, [20:21:38] »

รบกวนช่วยอธิบายประโยคนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยครับ  เพื่อผมจะช่วยตอบได้  
  036
หมายถึงการแก้ปัญหาน้ำเหลืองจากใน เวป หรือในแคทตาล็อค

AQUASOIL SERIES

พื้นปลูกที่มีสภาพเป็นด่าง (pH สูง) ทำให้พรรณไม้น้ำดูดซึมอาหารยาก Aquasoil Series สามารถลดความกระด้า่ง (kH) ของน้ำและลดค่า pH ลงในระดับที่พรรณไม้น้ำสามารถดูดซึมธาตุอาหารและเจริญเติบโตอย่างสมบูรณ์ ลักษณะที่เป็นเม็ดของ Aquasoil จะคงสภาพและความหนาแน่นอยู่ได้เป็นเวลานาน ช่วยให้มีการหมุนเวียนของน้ำและออกซิเจนภายใต้พื้นปลูก การใช้ Aquasoil ยังทำให้การเลี้ยงพรรณไม้น้ำที่เลี้ยงยากอย่าง tonina ที่ต้องการน้ำอ่อนและเป็นกรดเล็กน้อยเป็นเรื่องที่ง่ายขึ้น นอกจากนี้ยังเหมาะกับปลาที่ต้องการน้ำในลักษณะเดียวกันนี้ด้วย

คุณสมบัติพิเศษของ Aquasoil

1. วัสดุพื้นปลูกผลิตจากวัตถุดิบธรรมชาติผ่านกรรมวิธีเฉพาะของ ADA
2. สามารถจับสารแขวนลอยในน้ำโดยไม่ใช้ปฏิกิริยาเคมี
3. ทำให้น้ำใสและมีคุณสมบัติทางเคมีที่เหมาะแก่การเจริญเติบโตของพรรณไม้น้ำ
4. ช่วยลดความกระด้างของน้ำ (kH)
5. ช่วยลดค่า pH ของน้ำให้อยู่ในระดับเหมาะสมกับพรรณไม้น้ำ
6. มีขนาดและความหนาแน่นของเม็ดดินเหมาะแก่การเจริญอย่างรวดเร็วของระบบรากมากกว่าการใช้กรวด
7. เม็ดดินจะสามารถคงรูปร่างอยู่ในน้ำได้เป็นเวลานาน เป็นที่อยู่ของอากาศ ซึ่งมีความสำคัญต่อพื้นปลูกในระยะยาว
8. เมื่อใช้ร่วมกับ Power Sand จะกระตุ้นแบคทีเรียในพื้นปลูกให้เจริญอย่างรวดเร็ววจึงเป็นพื้นปลูกที่ สมบูรณ์แบบ สำหรับระบบรากของพรรณไม้น้ำ
9. ให้ค่า pH ของพื้นปลูกที่เหมาะสมที่สุด (pH 5.5-6.5) สำหรับการพัฒนารากของพรรณไม้น้ำ

อันนี้จากในเวปซึ่งเราเห็นได้ทั่วไป

แต่ตอนนี้ ADA II ไม่อยู่ใน List ของ ADA Thailand แล้วนะครับ http://www.adana-th.com/substrate.htm

ใน Book of ADA หน้า 045 และ 105  ซึ่งเป็น manual กลางที่ ADA แจกให้ลูกค้าซึ้งผมรับรองว่าเป็น version ที่ได้มาพร้อมๆกับที่ผมตั้งตู้ ก็ไม่มี remark อะไร

ในหน้า DOAQUA มีการบอกว่าใช้ดิน ADA II ชัดเจน ใน หัวข้อ 02 ที่มีผู้หญิงเทน้ำลงไป   น้ำในหัวข้อที่ 07-12 หรือหน้า 147-151 ก็น้ำใสตลอดช่วงเวลา

ผมอาจมองละเอียดไป แต่ด้วยจุดขายของ ADAII ที่วงการเข้าใจมาตลอดว่าเหลืองน้อย หรือไม่เหลืองเลย
ตัวผมเองก็เป็นจุดมองจากผู้บริโภคว่า ADA ควรจะบอกอะไร หรือแจ้งข่าวสาร แก่ผู้จัดจำหน่ายบ้าง หรือวิธีที่เป็นทางการจากผู้ผลิต  ในการแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ

จะให้ผมมองว่ามันไม่ผิดปกติเกินไปหรือกับดินลอตนี้

แล้ววิธีที่ทำอยู่  http://www.adana-th.com/index.htm

สำหรับลูกค้าที่มี Amazonia II แต่ยังไม่ได้เริ่มใช้ หากกังวลเกี่ยวกับปัญหาน้ำเหลือง กรุณาตรวจสอบคุณสมบัติของดิน Amazonia II ก่อนการใช้งานดังนี้

1. ใส่ดิน Amazonia II ลงในภาชนะพลาสติกหรือแก้วประมาณ 1/4 ของปริมาตรภาชนะ
2. เติมน้ำประปาประมาณครึ่งหนึ่งของปริมาตรภาชนะ แล้วปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 12 ชั่วโมง (ในกรณีใช้เครื่องวัดค่า pH สามารถใช้ช้อนบด Amazonia II ในน้ำให้กลายเป็นโคลนแล้วใช้เครื่องวัดค่า pH ได้ทันที)
3. ทำการเปรียบเทียบค่า pH ที่วัดได้จาก Amazonia II กับ pH ของน้ำประปา หากค่า pH ต่ำกว่าค่าน้ำประปา แสดงว่าดินไม่มีปัญหาในการใช้กับตู้ปลา หากพบว่าค่า pH ไม่ลดลงหรือ น้ำเปลี่ยนเป็นสีเหลืองมากผิดปกติ กรุณาติดต่อร้านตัวแทนจำหน่าย หรือ บริษัท ไฮยีนิคโค้ท จำกัด
เพื่อรับดินใหม่ทดแทน

ขออภัยในความไม่สะดวกในครั้งนี้ด้วยครับ

ADA Thailand

ในฐานะผู้บริโภค(ไม่ได้กินเข้าไปก็เถอะ)ผมยังมองว่าตามระบบประกันคุณภาพ ADA ยังทำได้ไม่ดีพอในเคสนี้
หากกังวลเกี่ยวกับปัญหาน้ำเหลือง<<<< ก็ผู้ใช้ไม่เคยทราบว่ามันจะเหลือง จะกังวลได้ยังไงครับ จริงไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/10, [20:44:10] โดย coffman »
NP ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/08/10, [20:48:44] »

ไหนๆ ก็ไหนๆ งั้นใช้ ADA I ไปเลยดีกว่า  [on_055]
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/08/10, [20:54:10] »

หมายถึงการแก้ปัญหาน้ำเหลืองจากใน เวป หรือในแคทตาล็อค

AQUASOIL SERIES

พื้นปลูกที่มีสภาพเป็นด่าง (pH สูง) ทำให้พรรณไม้น้ำดูดซึมอาหารยาก Aquasoil Series สามารถลดความกระด้า่ง (kH) ของน้ำและลดค่า pH ลงในระดับที่พรรณไม้น้ำสามารถดูดซึมธาตุอาหารและเจริญเติบโตอย่างสมบูรณ์ ลักษณะที่เป็นเม็ดของ Aquasoil จะคงสภาพและความหนาแน่นอยู่ได้เป็นเวลานาน ช่วยให้มีการหมุนเวียนของน้ำและออกซิเจนภายใต้พื้นปลูก การใช้ Aquasoil ยังทำให้การเลี้ยงพรรณไม้น้ำที่เลี้ยงยากอย่าง tonina ที่ต้องการน้ำอ่อนและเป็นกรดเล็กน้อยเป็นเรื่องที่ง่ายขึ้น นอกจากนี้ยังเหมาะกับปลาที่ต้องการน้ำในลักษณะเดียวกันนี้ด้วย

คุณสมบัติพิเศษของ Aquasoil

1. วัสดุพื้นปลูกผลิตจากวัตถุดิบธรรมชาติผ่านกรรมวิธีเฉพาะของ ADA
2. สามารถจับสารแขวนลอยในน้ำโดยไม่ใช้ปฏิกิริยาเคมี
3. ทำให้น้ำใสและมีคุณสมบัติทางเคมีที่เหมาะแก่การเจริญเติบโตของพรรณไม้น้ำ
4. ช่วยลดความกระด้างของน้ำ (kH)
5. ช่วยลดค่า pH ของน้ำให้อยู่ในระดับเหมาะสมกับพรรณไม้น้ำ
6. มีขนาดและความหนาแน่นของเม็ดดินเหมาะแก่การเจริญอย่างรวดเร็วของระบบรากมากกว่าการใช้กรวด
7. เม็ดดินจะสามารถคงรูปร่างอยู่ในน้ำได้เป็นเวลานาน เป็นที่อยู่ของอากาศ ซึ่งมีความสำคัญต่อพื้นปลูกในระยะยาว
8. เมื่อใช้ร่วมกับ Power Sand จะกระตุ้นแบคทีเรียในพื้นปลูกให้เจริญอย่างรวดเร็ววจึงเป็นพื้นปลูกที่ สมบูรณ์แบบ สำหรับระบบรากของพรรณไม้น้ำ
9. ให้ค่า pH ของพื้นปลูกที่เหมาะสมที่สุด (pH 5.5-6.5) สำหรับการพัฒนารากของพรรณไม้น้ำ

อันนี้จากในเวปซึ่งเราเห็นได้ทั่วไป

แต่ตอนนี้ ADA II ไม่อยู่ใน List ของ ADA Thailand แล้วนะครับ http://www.adana-th.com/substrate.htm

ใน Book of ADA หน้า 045 และ 105  ซึ่งเป็น manual กลางที่ ADA แจกให้ลูกค้าซึ้งผมรับรองว่าเป็น version ที่ได้มาพร้อมๆกับที่ผมตั้งตู้ ก็ไม่มี remark อะไร

ในหน้า DOAQUA มีการบอกว่าใช้ดิน ADA II ชัดเจน ใน หัวข้อ 02 ที่มีผู้หญิงเทน้ำลงไป   น้ำในหัวข้อที่ 07-12 หรือหน้า 147-151 ก็น้ำใสตลอดช่วงเวลา

ผมอาจมองละเอียดไป แต่ด้วยจุดขายของ ADAII ที่วงการเข้าใจมาตลอดว่าเหลืองน้อย หรือไม่เหลืองเลย
ตัวผมเองก็เป็นจุดมองจากผู้บริโภคว่า ADA ควรจะบอกอะไร หรือแจ้งข่าวสาร แก่ผู้จัดจำหน่ายบ้าง หรือวิธีที่เป็นทางการจากผู้ผลิต  ในการแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ

จะให้ผมมองว่ามันไม่ผิดปกติเกินไปหรือกับดินลอตนี้

แล้ววิธีที่ทำอยู่  http://www.adana-th.com/index.htm

สำหรับลูกค้าที่มี Amazonia II แต่ยังไม่ได้เริ่มใช้ หากกังวลเกี่ยวกับปัญหาน้ำเหลือง กรุณาตรวจสอบคุณสมบัติของดิน Amazonia II ก่อนการใช้งานดังนี้

1. ใส่ดิน Amazonia II ลงในภาชนะพลาสติกหรือแก้วประมาณ 1/4 ของปริมาตรภาชนะ
2. เติมน้ำประปาประมาณครึ่งหนึ่งของปริมาตรภาชนะ แล้วปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 12 ชั่วโมง (ในกรณีใช้เครื่องวัดค่า pH สามารถใช้ช้อนบด Amazonia II ในน้ำให้กลายเป็นโคลนแล้วใช้เครื่องวัดค่า pH ได้ทันที)
3. ทำการเปรียบเทียบค่า pH ที่วัดได้จาก Amazonia II กับ pH ของน้ำประปา หากค่า pH ต่ำกว่าค่าน้ำประปา แสดงว่าดินไม่มีปัญหาในการใช้กับตู้ปลา หากพบว่าค่า pH ไม่ลดลงหรือ น้ำเปลี่ยนเป็นสีเหลืองมากผิดปกติ กรุณาติดต่อร้านตัวแทนจำหน่าย หรือ บริษัท ไฮยีนิคโค้ท จำกัด
เพื่อรับดินใหม่ทดแทน

ขออภัยในความไม่สะดวกในครั้งนี้ด้วยครับ

ADA Thailand

ในฐานะผู้บริโภค(ไม่ได้กินเข้าไปก็เถอะ)ผมยังมองว่าตามระบบประกันคุณภาพ ADA ยังทำได้ไม่ดีพอในเคสนี้
หากกังวลเกี่ยวกับปัญหาน้ำเหลือง<<<< ก็ผู้ใช้ไม่เคยทราบว่ามันจะเหลือง จะกังวลได้ยังไงครับ จริงไหม

ใจเย็นๆนะครับ   ผมก็แค่จะมาช่วยไขปัญหาข้องใจ  ไม่ได้คิดว่าจะมาตำหนิความคิดหรือความเห็นใคร

เพราะรู้อยู่ว่าปัญหามันเกิดขึ้นอยู่แล้ว     แล้วผมจะพยายามหาคำตอบมาตอบให้นะครับ       [on_007]
แบงค์ซัง ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/08/10, [21:00:10] »

เพิ่งตั้งตู้ใหม่ ใช้ตัวนี้ก็เหลืองเหมือนกัน ขนาดเปลี่ยนน้ำ10%ทุกวัน
แต่ก็สวยไปอีกแบบ ยิ่งมีฟองของคาร์บอนด้วยเหมือนเหล้าผสมโซดา [on_047]
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/08/10, [21:10:10] »

ไม่มีแม้แต่คำขอโทษ...  [on_007]

เอ๊ะหรือว่ามี

====  ขออภัยในความไม่สะดวกในครั้งนี้ด้วย ครับ
====  ADA Thailand

เอ๊ะไม่สะดวก เอ๊ะยังไง งง  [on_003]
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/08/10, [21:51:19] »

ไม่มีแม้แต่คำขอโทษ...  [on_007]

เอ๊ะหรือว่ามี

====  ขออภัยในความไม่สะดวกในครั้งนี้ด้วย ครับ
====  ADA Thailand

เอ๊ะไม่สะดวก เอ๊ะยังไง งง  [on_003]
เท่าที่ผมทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นมา กรณีของที่มีปัญหามักได้รับคำขอโทษ และชดเชยอย่างไม่มีเงื่อนไข เพราะคนญี่ปุ่นถือว่าชื่อเสียงและลูกค้าเก่าแก่ สำคัญเกินกว่าเงินมาก (ขนาดวัตถุดิบโรงงานผมบางตัวของแพง เจ้านายญี่ปุ่นผมยังต้องซื้อกับเจ้าดั้งเดิมเพื่อรักษามิตรภาพ) ตรงนี้ลึกซึ้งแทบได้ว่าเป็นวัฒนธรรม เลยทีเดียว

Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/08/10, [21:52:06] »

ใจเย็นๆนะครับ   ผมก็แค่จะมาช่วยไขปัญหาข้องใจ  ไม่ได้คิดว่าจะมาตำหนิความคิดหรือความเห็นใคร

เพราะรู้อยู่ว่าปัญหามันเกิดขึ้นอยู่แล้ว     แล้วผมจะพยายามหาคำตอบมาตอบให้นะครับ       [on_007]
งานนี้ต้องรบกวนแล้วนะครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/08/10, [22:34:23] »

เท่าที่ผมทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นมา กรณีของที่มีปัญหามักได้รับคำขอโทษ และชดเชยอย่างไม่มีเงื่อนไข เพราะคนญี่ปุ่นถือว่าชื่อเสียงและลูกค้าเก่าแก่ สำคัญเกินกว่าเงินมาก (ขนาดวัตถุดิบโรงงานผมบางตัวของแพง เจ้านายญี่ปุ่นผมยังต้องซื้อกับเจ้าดั้งเดิมเพื่อรักษามิตรภาพ) ตรงนี้ลึกซึ้งแทบได้ว่าเป็นวัฒนธรรม เลยทีเดียว

เท่าที่เคยทราบมาคนญี่ปุ่นเป็นอย่างนั้นจริงๆด้วยครับ
ตอนนี้ผมก็รอดินปลูกไม้น้ำ made in Thailand อย่างใจจดใจจ่อ ถึงแม้มันจะเหลืองจะแดงถ้าบอกมา ก็ขอให้ได้ลอง มันคนละความรู้สึกกันครับ
Saw-Oo.,,, ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/08/10, [00:29:40] »

แล้วตกลงมันจะหายเหลืองมั้ยอะครับ ผมก็ไม่ได้ วัดก่อนตั้งตู้ นํ้าเหลืองไม่ค่อยมีปัญหา กลัวมันไม่หายเหลืองนะสิครับ
NP ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/08/10, [00:46:55] »

ผมว่าน่าจะลองเทสต์ pH ดูก่อน ไม่ใช่จะโทษว่าน้ำประปาคุณไม่ดีหรอกนะ ใจเย็นๆ  

คือ ถ้าเทสต์น้ำในตู้ออกมาได้ pH สูงกว่าหรือเท่ากับน้ำประปา (เห็นบางคนวัดออกมาได้ pH 8)
ก็แสดงว่า ดินที่คุณซื้อมามัน “เสีย” แทนที่จะลด pH มันกลับไม่ทำหรือเพิ่มซะนี่ แบบนี้ไม่น่าจะ
เสียเวลาใช้/ลุ้นต่อรึป่าว ว่าตามข้อมูลของ ADA อะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/10, [00:49:39] โดย NP »
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/08/10, [01:23:42] »

เอามาตรฐานญี่ปุ่น มาค้ำคออย่างนี้คุยกันยากน่ะ  [on_003]

ผมก็ทำงานกับคนญี่ปุ่น ขายของให้ญี่ปุ่น  ใจเย็นๆก่อน  [on_007]
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 18/08/10, [08:59:23] »

สิ่งที่หลายๆคนต้องการจาก ADA ก็คือ ลงในโบรชัวร์ ว่า ดินสามารถทำให้น้ำเหลืองได้
และถ้าเหลืองมากผิดปกติ ให้สามารถเปลี่ยนถุงใหม่ได้เลย ภายหลังจากที่ทำการทดสอบ ตามวิธีที่ ADA บอกมาใช่ปะ  [on_003]
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/08/10, [09:45:25] »

ถ่ายนํ้า+ถ่านactive คาร์บอนครับ
ถ้ากลัวแอมโมเนีย สูงไป เอาซีโอไลท์ไปใส่ด้วยก็ได้น่ะ [on_008]
Sponsor
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/08/10, [10:36:06] »

สิ่งที่หลายๆคนต้องการจาก ADA ก็คือ ลงในโบรชัวร์ ว่า ดินสามารถทำให้น้ำเหลืองได้
และถ้าเหลืองมากผิดปกติ ให้สามารถเปลี่ยนถุงใหม่ได้เลย ภายหลังจากที่ทำการทดสอบ ตามวิธีที่ ADA บอกมาใช่ปะ  [on_003]
Yes [เจ๋ง]
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/08/10, [13:32:26] »

อาการดินเหลืองโดนไปตามๆกัน ผมก็เริ่มท้อๆกับมันเหมือนกัน แต่ผมถือว่าผมเปลี่ยนน้ำบ่อยอยู่แล้วเลยไม่เหลืองมากเท่าไหล่

คำตอบที่ผู้บริโภคต้องการคือ การรับผิดชอบของ ADA

อีกหนึ่งช่องทางที่พวกเราสามารถร้องทุกข์ได้

ปล.แต่งตั้งเฮีย coffmanเป็นแกนนำดีกว่า  lau02
Saw-Oo.,,, ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/08/10, [16:03:49] »

ส่วนตัวผม อ่านจากกระทู้ๆเก่าๆ พี่ๆบอกว่า เด๋วมันก็หายนเหลือง ไอนี้ผมยอมรับได้ครับ

เพราะเราเพิ่งลงต้นไม้ ต้นไม้ไม่ทันสวย ไม่ทันโต ภายในตู้ก็ไม่สวยอยู่แล้ว ก็เลยปล่อยให้นํ้าเหลืองไปก่ิอนไม่ซีเรียสไรมัน เปลียนนํ้าเรื่อยๆ ผมคิดว่า นํ้าคงหายเหลืองไปพร้อมๆกับต้นไม้โต อิอิ

คิดแบบผมสิครับ พอต้นไม้โตแล้ว นํ้าไม่หายเหลือง อันนั้นก็แล้วแต่ความซวย  n032 n032
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์