Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 1296 ครั้ง)
nunjung ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/08/10, [14:42:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อ2วันที่แล้วให้หนอนแดงปลาแพะ ล้างน้ำ2-3รอบ ก่อนให้ พอมันกินแล้วมีความสุข เราก็สบายใจ พอมาวันนี้มีตัวนึงอาการออกครับ นอนหงาย ว่ายน้ำไม่ค่อยไหว มีอาการกระตุกเวลาว่ายน้ำ ตอนนี้ผมแยกออกมาใส่อ็อคใส่ยาเหลืองรอดูอาการ ผมอยากถามว่าตอนนี้ผมควรทำยังไงดีครับ
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/08/10, [16:18:45] »

ถ้ามันยังกินได้ลองเอาเมโทรนิดาโซล (METRONIDAZOLE) ยาแก้ตกขาวของผู้หญิง

ละลายน้ำแช่กับผสมอาหารให้กิน ใช้ฆ่าพยาธิ ปรสิตในลำไส้ เผื่ออาจติดมาจากหนอนแดง

แต่อัตราส่วนผมไม่แน่ใจ รอผู้รู้กว่านี้ครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/08/10, [22:12:51] »

ตอนนี้อาการแย่กว่าเดิม กะว่าพรุ่งนี้ถ้ามันยังรอดอยู่ จะไปซื้อยาตามที่คุณscrubbบอกนะครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

เป็นที่พึงพายามผมลำบากจริงๆ ขอบคุณครับ [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/08/10, [09:54:40] »

ตอน7โมงเช้าตื่นมามันจากไปอย่างสงบT-T  cryingrun ขอโทษด้วยนะ ไม่อยากให้หนอนแดงแว้ว [on_009]
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/08/10, [21:11:26] »

ล้างด้วยน้ำคลอรีนรึเปล่า [เกี่ยวไม๊]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/08/10, [08:57:08] »

ให้อาหารสดก็มีโอกาศอย่างงี้ได้เสมอครับ ต่อให้เป็นหนอนแดงแช่แข็งก็เหอะ
ปลาแพผมก็ไปหลายตัวแล้วกับอาหารพวกนี้ ขนาดบางคนบอกไรทะเลปรสิตมันคนละชนิดกับน้ำจืด ล้างแล้วก็ตาย ผมให้ไปที โกลเลเซอร์ม่องเลย ตั้งแต่นั้นมา เลิกตลอดกาลกับอาหารสด ถ้าจะให้ก็หนอนแดงอบแห้ง แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันไม่จมอะ
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/08/10, [10:49:36] »

เราใช้วิธีแช่ด่างทับทิมเอาอะ ก่อนให้ปลาทุกครั้งปลาก็ยังสบายดี ลองกันดูนะผสมด่างทับทิมในน้ำให้เป็นสีชมพูอ่อนๆพอ ถ้าเข้มอาหารสดที่เอามาแช่อาจตายได้ แช่ทิ้งไว้ 15 นาที แล้วมาล้างออกซัก 2 น้ำ ก็ตักไปให้ปลากินได้เลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์