Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จูรัวแสนรัก (เด็กๆโตแล้วจ้า หน้า 4 โพสต์ 100)  (อ่าน 33646 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 03/08/10, [12:11:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โชว์ตัวปลาหมอแคระตัวใหม่ของผม
อพิสโตแกรมมา จูรัว ตอนที่ 1 ณ วันที่ 03/08/10  
Apistogramma sp. "Jurua"

ขอเปิดตัวปลาหมอแคระตัวใหม่ของผมครับ เจ้าจูรัวตัวน้อยจากร้าน Aquamarts
เป็นปลาที่แวะเวียนไปดูอยู่หลายรอบมาก กว่าจะตัดสินใจซื้อมา
จริงๆ ผมชอบปลาชนิดนี้มากตั้งแต่เห็นครั้งแรกเลย
อาจจะเป็นเพราะมันเป็นญาติสนิทกับคาคาทอย ซึ่งเป็นหมอแคระตัวโปรดตัวนึงของผมอยู่แล้ว
แต่กว่าจะซื้อ ก็ปรากฎว่า เหลืออยู่แค่ตัวผู้ตัวเดียว เป็นตัวสุดท้ายของตู้ครับ

ตอนนี้ตัวจิ๋วหัวโต ท้องยังกิ่ว
แต่ปลาก็ร่าเริงดีครับ ว่ายหาอาหารทั้งวันเลย

เป็นปลาที่สนใจคนมาก เวลาเข้าไปใกล้ ก็จะว่ายมาหา

เพื่อนบ้านตู้ข้างๆ ครับ ฝั่งขวาจะเป็นปลาผีเสื้อติดหิน กับกองทัพกุ้งเชอรี่

ฝั่งซ้ายเป็นปลาซิวหนู ฝูงนี้อายุ 2 ปีแล้ว อายุยืนกว่าปลาหมอแคระเยอะเลย

เสียดายเหมือนกันที่ได้ตัวผู้ตัวเดียว
แต่คุณธิซึ่งซื้อจูรัวไปก่อนผมอาทิตย์นึง ได้ไปเป็นคู่
ก็หวังว่าจะได้ลูกเร็วๆ นะครับ ผมจะได้สู่ขอตัวเมียมาซักตัว
แต่ถ้าหาคู่ให้มันไม่ได้จริงๆ คิดว่าจะลองใส่คาคาทอยตัวเมียลงไปแทนครับ

จบตอน 1 แล้ว ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
 [on_066] [on_066]

อพิสโตแกรมมา จูรัว ตอนที่ 2 24/11/10

ไม่ได้อัพตัวนี้ซะนานเลยครับ เลยเอามาให้ดูกัน
ความเดิมนะครับ จากที่ผมได้จูรัวมาแค่ตัวผู้ตัวเดียว หาได้มีตัวเมียไม่ และไม่เคยได้เจอปลาตัวนี้ที่ร้านไหนอีกเลย
ก็เลยตัดสินใจใส่คาคาทอยตัวเมียให้ไปอยู่ด้วยในตู้เดียวกัน เพราะจะว่าไป คาคาทอยกับจูรัวก็เป็นญาติๆ กันครับ
ผมก็คิดว่า ถ้า่ได้ปลาลูกผสม ก็ยังดีกว่าปล่อยให้ปลาหายากอย่างตัวนี้ มันแก่ตายไปโดยไม่ได้ทิ้งเชื้อสายไว้

มาดูรูปกันดีกว่า

แล้วคงสงสัยใช่ไหมครับ ว่าตกลงได้ลูกปลาจูรัว + คาคาทอย หรือเปล่า
ปรากฎว่า ตอนแรกที่ปล่อยคาคาทอยตัวเมียลงไป มันก็เกี้ยวจูรัวทันที
แต่เจ้่าจูรัวซึ่งตอนนั้นยังเล็กอยู่ กลับไม่มีท่าทีตอบสนอง แถมยังกัดเขาเละเลย
ต้องใช้เวลา่อีกเป็นเดือน ถึงจะเริ่มอยู่ด้วยได้ มีว่ายคู่กันบ้างอย่างในรูป

และในที่สุด จูรัวก็เริ่มป้อคาคาทอย และชวนเข้ากระถางเป็นระยะๆ ครับ
แต่คราวนี้คาคาทอยไม่มีอาการตอบสนองเลย
 [on_007] [on_007]

ที่ตลกกว่านั้นอีก คือ ต่อมา ผมก็ใส่คาคาทอยตัวเมียลงไปเพิ่มอีกหลายตัว
ปรากฏว่า คาคาทอยตัวเมียมันจับคู่กันเองแล้ววางไข่ครับ
เจ้าจูรัวคงจะอิจฉามาก บุกเข้ารังไปกินไข่จนหมดภายใน 2 นาที

้hahaha ้hahaha

อพิสโตแกรมมา จูรัว ตอนที่ 3 เมื่อ: 09/01/11

มาอัพกันต่ออีกครับ อุบไว้ซักพักแล้ว ตอนนี้ก็ถึงเวลาเปิดเผย
เนื่องด้วยผมกับคุณธิวางแผนกันไว้ ว่าจะช่วยกันเพาะจูรัวกันต่อครับ
ผมมีตัวผู้อยู่ตัวเดียว ในขณะที่คุณธิมีตัวผู้และตัวเมีย อยู่อย่างละ 1
ผมว่าจูรัวเป็นปลาที่หายากครับ นอกจากเราสองคนแล้ว ก็ไม่รู้ว่าในบ้านเรา ตอนนี้ยังมีใครมีอีก
และเมื่อกลางเดือนธันวา คุณธิก็หิ้วเอาปลาทั้งคู่มาให้ผมเลี้ยงและใช้เพาะ
ซึ่งผมซาบซึ้งน้ำใจคุณธิมากๆ เพราะรู้ว่าถ้าคุณธิไม่ทำอย่างนี้ ปลาผมคงจะไม่มีทางได้ลูกเลย

เพราะฉะนั้น อย่างแรกเลย ก็ขอเอารูปปลาคุณธิในบ้านใหม่มาให้ดูก่อนครับ
ปลาตัวผู้หน้าตาคล้ายปลาผมมาก แต่ถ้าสังเกตดีๆ ก็จะเห็นความแตกต่างอยู่

ตอนนี้ แผนของผมก็คือ
ขั้น 1 เอาลูกจากปลาคู่คุณธิให้ได้ก่อน เพราะจับคู่กันมาแล้ว
ขั้น 2  เมื่อได้ลูกปลาชัวร์แล้ว ก็สลับเอาตัวผู้ของผม เข้าไปจับคู่กับตัวเมียคุณธิแทน
ขั้น 3  เอาลูกปลาจากคนละพ่อ มาผสมกันต่อไป ยกเว้นจะฟลุ๊ึคมีปลาเลือดใหม่ๆ เข้ามา

ซึ่ง ข่าวดีก็คือ ขั้นที่ 1 ประสบความสำเร็จไปแล้วครับ
ผมแยกปลาตัวผู้ไว้ในกล่อง รอจนตัวเมียพร้อม แ้ล้วจึงปล่อยรวมกัน
ซึ่งก็ทำให้ได้ไข่ในคืนนั้นเลย ผมนั่งดูลีลาจูรัวเกี้ยวกัน ซึ่งนานเป็นชั่วโมงๆ
ถ่ายรูปแบบกดชัตเตอร์รัวเลย ก็ขอเอารูปมาฝากครับ

จากนั้น ปลาก็เข้าไปวางไข่หลังกรองฟองน้ำ ซึ่งผมหยิบออกไม่ได้
แต่พอถึงช่วงปีใหม่ ก็ดูเหมือนแม่ปลาจะย้ายมาอยู่โอ่งที่กลางตู้
เป็นโอกาสดีให้ผมหยิบลูกปลา่ออกมาเลี้ยงแยกในกาละมังตามระเบียบ
รูปข้างล่างนี้คือตอนระยะไข่แดง ยังไม่ว่ายน้ำครับ
ตอนนี้ว่ายได้ 3 วันแล้ว มีทั้งหมด 20 ตัว ตัวแดงๆ เหมือนลูกปลาช่อนเลย แปลกตาดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/11, [17:09:40] โดย อ๊อด Melanochromis »
bz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/08/10, [12:19:37] »

Jurua oน่ารักเชียวคุณอ๊อด [เจ๋ง]
ว่าแต่ผสมกับคาคาทอยจะออกมาเป็นยังไงหว่า [งง] อาจจะสวยนะครับ อยากเห็น
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/08/10, [12:21:12] »

แหม พี่อ๊อด เปิดคนแรกเลยนะครับ แล้วคนอื่นที่ได้ปลาไป เมื่อไหร่จะโชว์ตามล่ะครับ

เอาสภาพอุ่นๆนะ ไม่เอาแบบเย็นๆ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/08/10, [12:21:56] »

ถ้ามันผสมกะคาคาทอยได้ คงสวยน่าดูนะครับ

ลายครีบกับหางแบบคาคาทอย แก้มกับกลางตัวเป็นฟ้าๆ แบบจูรัว

นึกแล้ว idea1

แหม พี่อ๊อด เปิดคนแรกเลยนะครับ แล้วคนอื่นที่ได้ปลาไป เมื่อไหร่จะโชว์ตามล่ะครับ

คุณปาแมนคงเย็นไปยันสิ้นปีแน่ๆ กับมุกนี้  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/10, [12:23:32] โดย ผู้มาแวะชม »
paman ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/08/10, [12:28:12] »

แหล่มมมม [เจ๋ง] [เจ๋ง] เอาแบบภาพรวมทั้งด้วยพี่อยากเห็นคลังแสงพี่อ๊อค

ยังจะตามมาถึงในนี้อีก [on_007] [on_007]
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/08/10, [12:52:15] »

เป็นหมอแคระที่หน้าตา่น่ารักมากๆ

ท่าทางเจ้าของจะแอบเล็งไว้นานแล้ว  [on_055]
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/08/10, [13:19:17] »

Jurua oน่ารักเชียวคุณอ๊อด
ว่าแต่ผสมกับคาคาทอยจะออกมาเป็นยังไงหว่า อาจจะสวยนะครับ อยากเห็น

นึกภาพไม่ออกเหมือนกันครับ  ้hahaha
ของคุณธิเมื่อไหร่จะเอามาโพสต์บ้างละครับ

ทวงแต่คนอื่น รู้สึกว่าก็ซื้อปลาใหม่ไปเหมือนกันนิครับ ถ่ายรูปมาหรือยัง  [on_003]

ถ้ามันผสมกะคาคาทอยได้ คงสวยน่าดูนะครับ
ลายครีบกับหางแบบคาคาทอย แก้มกับกลางตัวเป็นฟ้าๆ แบบจูรัว

ถ้าไ้ด้อย่างนั้นจริง คงจะสวยมากเลยครับ  emb01
อาจจะออกมาคล้ายๆไตรฟาส แต่หัวโต และครีบมีลาย

แหล่มมมม เอาแบบภาพรวมทั้งด้วยพี่อยากเห็นคลังแสงพี่อ๊อค
 ยังจะตามมาถึงในนี้อีก

รู้สึกจะไปกระทู้ไหนก็โดนอยู่ดี  [on_026] [on_026]
ห้องผมตอนนี้รกมาก ไม่กล้าโพสต์เลย

เป็นหมอแคระที่หน้าตา่น่ารักมากๆ
ท่าทางเจ้าของจะแอบเล็งไว้นานแล้ว

ชอบมากครับคุณแพน
คือนอกจากหน้าตาแล้ว นิสัยมันก็น่ารักมาก ว่ายไปว่ายมา ว่ายตามคนด้วย
ไม่เหมือนตอนที่ผมได้อินคา พวกนั้นหลบกันกระหน่ำ
จำได้เลยว่า ช่วงแรกๆจะดูปลาที ต้องค่อยๆคลานเข้่าไปช้าๆ
 [on_065] [on_065] [on_065]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/08/10, [13:22:57] »

ดังจริง ๆ  เลยพี่คนนี้

ห้องพี่อ๊อดคงเย็นใช่มั้ยครับ

ไม่งั้นปลาพี่เค้าอยู่ไม่ได้นะ    ้hahaha

โชว์ตัวปลาหมอแคระตัวใหม่ของผม
อพิสโตแกรมมา จูรัว

ขอเปิดตัวปลาหมอแคระตัวใหม่ของผมครับ เจ้าจูรัวตัวน้อยจากร้าน Aquamarts
เป็นปลาที่แวะเวียนไปดูอยู่หลายรอบมาก กว่าจะตัดสินใจซื้อมา
จริงๆ ผมชอบปลาชนิดนี้มากตั้งแต่เห็นครั้งแรกเลย
อาจจะเป็นเพราะมันเป็นญาติสนิทกับคาคาทอย ซึ่งเป็นหมอแคระตัวโปรดตัวนึงของผมอยู่แล้ว
แต่กว่าจะซื้อ ก็ปรากฎว่า เหลืออยู่แค่ตัวผู้ตัวเดียว เป็นตัวสุดท้ายของตู้ครับ

ตอนนี้ตัวจิ๋วหัวโต ท้องยังกิ่ว
แต่ปลาก็ร่าเริงดีครับ ว่ายหาอาหารทั้งวันเลย

เป็นปลาที่สนใจคนมาก เวลาเข้าไปใกล้ ก็จะว่ายมาหา

เพื่อนบ้านตู้ข้างๆ ครับ ฝั่งขวาจะเป็นปลาผีเสื้อติดหิน กับกองทัพกุ้งเชอรี่

ฝั่งซ้ายเป็นปลาซิวหนู ฝูงนี้อายุ 2 ปีแล้ว อายุยืนกว่าปลาหมอแคระเยอะเลย

เสียดายเหมือนกันที่ได้ตัวผู้ตัวเดียว
แต่คุณธิซึ่งซื้อจูรัวไปก่อนผมอาทิตย์นึง ได้ไปเป็นคู่
ก็หวังว่าจะได้ลูกเร็วๆ นะครับ ผมจะได้สู่ขอตัวเมียมาซักตัว
แต่ถ้าหาคู่ให้มันไม่ได้จริงๆ คิดว่าจะลองใส่คาคาทอยตัวเมียลงไปแทนครับ

จบแล้ว ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
 [on_066] [on_066]

จะบอกว่าปลาสวยมาก ๆ เลยครับ

มีปลามาเพาะพันธุ์ ให้คนในบอร์ดได้เชยชมกันอีกนะครับ

[เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/08/10, [15:23:50] »

จะบอกว่าปลาสวยมาก ๆ เลยครับ

มีปลามาเพาะพันธุ์ ให้คนในบอร์ดได้เชยชมกันอีกนะครับ

ก็ถ้าหาตัวเมียจูรัวไ้ด้ ก็คงเพาะแหล่ะครับ
แต่ถ้าไม่มี ก็คงได้ลุ้นลูกผสมแทนว่าจะออกมาเป็นไง
 [on_026]
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/08/10, [16:43:57] »

สุดยอดเลย ชอบตรงกระโดงหลืองนี้เเหละครับบบ  emb01

อยากมีลูกปลากับเค้าด้วยยยย  n032
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/08/10, [17:10:43] »

ค่าตัวแพงมั๊ยครับ PM ราคา ให้หน่อยนะครับ ว่าแต่ "จูรัว" เนี่ย เป็นปลาป่า เหรอครับ
Bluenight ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/08/10, [18:03:50] »

แหล่มเลยพี่อ๊อด [mo_001]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/08/10, [19:17:55] »

ก็ถ้าหาตัวเมียจูรัวไ้ด้ ก็คงเพาะแหล่ะครับ
แต่ถ้าไม่มี ก็คงได้ลุ้นลูกผสมแทนว่าจะออกมาเป็นไง
 [on_026]

ลูกผสมโดยพี่อ๊อด แหล่มเลย.....

ปล.กุ้งเชอรี่เยอะแบ่งมาให้ผมช่วยเลี้ยงสักหน่อยมั้ยครับ  xxx2
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/08/10, [19:27:29] »

โห พี่อ๊อด อยากโชว์นะ แต่เจ้านี่มันแสดงความดุทะลุตู้ไปแล้วรอบนึง  [mo_001] แทบช็อค

กำลังจะหาบ้านใหม่ให้อยู่ ตู้แทบร้าว เด่วจะถ่ายโชว์เล่นๆนะครับ
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/08/10, [19:28:04] »

อยากเห็นตอนฮีทน่ะครับ   คงสวยน่าดู ขอให้สมบูรณ์ไวๆนะครับ  แล้วค่อยเอารูปมาโชว์
bz ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/08/10, [19:29:38] »

โห พี่อ๊อด อยากโชว์นะ แต่เจ้านี่มันแสดงความดุทะลุตู้ไปแล้วรอบนึง  [mo_001] แทบช็อค

กำลังจะหาบ้านใหม่ให้อยู่ ตู้แทบร้าว เด่วจะถ่ายโชว์เล่นๆนะครับ
ตัวไหนเหรอโจ้ที่ว่าดุง่ะ [งง]
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/08/10, [19:32:00] »

ตัวไหนเหรอโจ้ที่ว่าดุง่ะ [งง]
นานา ครับพี่ ดุ มากกกก
สุดยอดเลย ชอบตรงกระโดงหลืองนี้เเหละครับบบ  emb01

อยากมีลูกปลากับเค้าด้วยยยย  n032
ปลาสอดไง อะตอม  ้hahaha
bz ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/08/10, [19:43:28] »

นานา ครับพี่ ดุ มากกกกปลาสอดไง อะตอม  ้hahaha

ใช่แล้วผู้กัดตัวเมียพี่ซะหน้าแหกเลย  heaven
สุดท้ายเลยไปไว้กับตู้ฮอง เหมือนกรรมตามทันเลย ตายแบบเดียวกัน
แต่อย่างว่าเค้าคงหมดกรรมครับ [สาวน้อยร้องไห้]
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/08/10, [19:46:20] »

ใช่แล้วผู้กัดตัวเมียพี่ซะหน้าแหกเลย  heaven
สุดท้ายเลยไปไว้กับตู้ฮอง เหมือนกรรมตามทันเลย ตายแบบเดียวกัน
แต่อย่างว่าเค้าคงหมดกรรมครับ [สาวน้อยร้องไห้]
พี่พูดขนาดนี้ สงสัย โดนลงบ่อไปอีกคู่แน่นอน ตามพัลเชอร์ไป  ้hahaha
bz ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/08/10, [19:50:45] »

พี่พูดขนาดนี้ สงสัย โดนลงบ่อไปอีกคู่แน่นอน ตามพัลเชอร์ไป  ้hahaha

=================>   [นะโม นะโม]
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/08/10, [19:53:24] »

ของผมไม่เห็นจะดุอะไรเลย น่ารักขออาหารทั้งวันสวยวันสวยคืนเลย  [on_055] [on_055]
ถ้าจะเอาไปลองบ่อบอกผมนะจะได้ไปแอบตัก

ปล.นอกเรื่องแล้วๆๆๆ กลับเข้าเรื่องๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/10, [19:59:53] โดย paman »
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/08/10, [20:00:40] »

=================>   [นะโม นะโม]
พี่ธิ มันไม่ตายนะพี่ ในบ่อสมบูรณ์กว่าในตู้อีก พัลเชอร์ไซต์เิบิ้มมาก วันก่อนแอบเห็น
ของผมไม่เห็นจะดุอะไรเลย น่ารักขออาหารทั้งวันสวยวันสวยคืนเลย  [on_055] [on_055]
ถ้าจะเอาไปลองบ่อบอกผมนะจะได้ไปแอบตัก

ปล.นอกเรื่องแล้วๆๆๆ กลับเข้าเรื่องๆๆ
คงจะยากนะครับคุณกอล์ฟ ผมยังไม่สามารถเลย มันกว้างมากกก
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/08/10, [20:03:04] »

นานา ครับพี่ ดุ มากกกกปลาสอดไง อะตอม  ้hahaha

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/08/10, [20:04:28] »

พี่ธิ มันไม่ตายนะพี่ ในบ่อสมบูรณ์กว่าในตู้อีก พัลเชอร์ไซต์เิบิ้มมาก วันก่อนแอบเห็นคงจะยากนะครับคุณกอล์ฟ ผมยังไม่สามารถเลย มันกว้างมากกก
เด๋วผมเอาแหไป [on_035]
bz ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/08/10, [20:05:51] »

ของผมไม่เห็นจะดุอะไรเลย น่ารักขออาหารทั้งวันสวยวันสวยคืนเลย  [on_055] [on_055]

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
bz ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/08/10, [20:06:51] »

กรรม......ไม่เอาตรีนกบ+สน๊อกเกิลไปเลยล่ะ
bz ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/08/10, [20:07:49] »

พี่ธิ มันไม่ตายนะพี่ ในบ่อสมบูรณ์กว่าในตู้อีก พัลเชอร์ไซต์เิบิ้มมาก วันก่อนแอบเห็นคงจะยากนะครับคุณกอล์ฟ ผมยังไม่สามารถเลย มันกว้างมากกก
อ้าวเหรอ นึกว่าโยนบ่อแบบร่างไร้วิญญาณ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/08/10, [20:19:22] »

จู๋รัว

ชื่อเป็นสิริมงคล สงสัยต้องเลี้ยงบ้าง
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/08/10, [20:28:07] »

โห ขนาดนั้นเลย ตอนลงระวังโดนฝูงปลานิลกะกระดี่ รุมนะ "..." นะ
จู๋รัว

ชื่อเป็นสิริมงคล สงสัยต้องเลี้ยงบ้าง
ถ้า เิติมไม้เอก เป็นรั่ว ขึ้นมา ก็ตัวใครตัวมันนะพี่ ท้องผมไม่รับนะ
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/08/10, [20:44:29] »

ปลาสวยครับพี่อ๊อด [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์