Aqua.c1ub.net
*
  Wed 08/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป่าไข่โชว์  (อ่าน 13861 ครั้ง)
เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 01/08/10, [14:40:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากเข้ามาหาความรู้อย่างเดียวเลยอยากตอบแทนบาง
แต่ผมคงไม่มีความรู้อะไรมานำเสนอ (เพราะความรู้ที่มีก็มาจากในเวปนี้เกือบทั้งหมด [on_026])
ตอนนี้ผมกำลังสนใจปลาหมอแคระมากเลยอ่านจากห้องนี้มากหน่อย
(โดยเฉพาะ Trifasciata จนคิดว่าน่าจะพอเลี้ยงได้ซะที่)
ทำให้รู้ว่าส่วนใหญ่ที่เลี้ยงกันก็จะเพาะปลาหมอแคระกันด้วย
(ซึ่งมันก็คือเสน่ของปลาหมอแคระด้วย ก็รู้มาจากในห้องหมอแคระนี้ล่ะ [on_026])
ได้เห็นวิธีเป่าไข่ปลาจาก youtube มาเลยอยากจะแบ่งปันให้คนในห้องได้ดูกัน (ถือเป็นการตอบแทนล่ะกันครับ)
 [on_055] [on_055] [on_055]

VDO ส่วนใหญ่ผมว่ามันไม่ใช้หมอแคระ แต่ที่นำเสนอ เพื่อเป็นแนวทางนำมาใช้กับหมอแคระน่ะครับ

เริ่มจากอันแรกเลยล่ะกันครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/QTRTE39vZog" target="_blank">http://www.youtube.com/v/QTRTE39vZog</a>

อันที่สอง
<a href="http://www.youtube.com/v/nBONwqjaANY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/nBONwqjaANY</a>

อันสุดท้าย (อันนี้จะถ่ายซูมออกมา จะทำให้เห็นเลยว่า หลักการมันจะเหมือนกับกรองฟองน้ำ น่าจะลองทำดูน่ะครับว่าไหม)
<a href="http://www.youtube.com/v/OTyj-pGVUlY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/OTyj-pGVUlY</a>

ป.ล. เป็นการโฟสครั้งแรกผิดผลาดประการใดก็ขออภัยมาน่ะที่นี้ด้วยล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/11, [11:35:25] โดย เต้ง... »
meotwister ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/08/10, [15:51:02] »

โว้วววววววววว แบบนี้คงสบายแน่ๆเลย เป่าแบบไร้กังวล
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/08/10, [16:18:56] »

น่าสนใจดีนะครับ แต่ ไข่หมอแคระ มันติดกับวัสดุุล่ะสิครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/08/10, [17:03:37] »

ขอบคุณครับที่เอามาฝาก และยินดีต้อนรับเข้าสู่ห้องปลาหมอแคระนะครับ

เทคนิกน่าสนใจครับ สมัยก่อนผมก็เคยเอาไข่ของพวกปลาหมออมไข่มาเป่าเอง ผลคือเน่าหมดเลย  n032
แต่ของไทย ก็มีอุปกรณ์แบบชาวบ้านๆครับ เคยเห็นออกทีวีด้วย แต่นานมาแล้วครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/08/10, [17:11:48] »

น่าสนใจดีนะครับ แต่ ไข่หมอแคระ มันติดกับวัสดุุล่ะสิครับ

เราก็ทำให้ใหญ่นิดนึงซิครับ
เพราะเท่าที่เห็นบางคนใช้กระถางดินเล็ก ๆ กัน
เราก็ทำให้ใหญ่กว่ากระถางเล็กน้อย แล้วก็คว้ำกระถางลงไป
กระถางมันก็มีรูอยู่ใช้ไหมครับ น้ำก็จะผ่านได้เหมือนกัน
และเราก็ยกกระถางสูงกว่าขึ้นมาหน่อย
เวลาไข่ฟักก็จะทิ้งตัวลงด้านล้าง เราก็จะได้เห็นว่าฟักหรือยัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 01/08/10, [17:30:20] »

ขอบคุณครับที่เอามาฝาก และยินดีต้อนรับเข้าสู่ห้องปลาหมอแคระนะครับ

เทคนิกน่าสนใจครับ สมัยก่อนผมก็เคยเอาไข่ของพวกปลาหมออมไข่มาเป่าเอง ผลคือเน่าหมดเลย  n032
แต่ของไทย ก็มีอุปกรณ์แบบชาวบ้านๆครับ เคยเห็นออกทีวีด้วย แต่นานมาแล้วครับ

จริง ๆ เข้ามาอ่านนานมากแล้วครับ มาหาความรู้อย่างเดียวเลยได้ความรู้เยอะมาก
ส่วนที่นำมาฝากกันนี้ก็ไม่มีอะไรมากแค่เห็นว่าน่าสนใจดีเลยนำมาฝากกัน
จริง ๆ แล้วคนในเวปที่เลี้ยงปลากันมาเยอะน่าจะรู้ดีกว่าผมซ่ะอีก ว่ามันดีหรือไม่ดียังไง
ส่วนผมยังไม่ได้เริ่มเลี้ยงเลย เพราะการที่เราจะเลี้ยงอะไรควรหาขอมูลก่อน (ซึ่งผมก็ได้จากห้องนี้ล่ะครับ)
ตอนนี้ก็คิดว่า น่าจะเริ่มเลี้ยงได้แล้วล่ะครับไม่น่าจะเกินอาทิตย์ น่าจะได้ตั้งตู้
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/08/10, [17:51:55] »

ว่าแต่ท่อมันคืออะไร
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/08/10, [19:01:33] »

มันคืิอท่อที่จำลองการอมไข่ของแม่ปลาครับ    ปกติถ้าให้แม่ปลาอมเองตามธรรมชาติื มันจะจำกัดจำนวนเฉพาะตัวที่แข็งแรงเท่านั้น  ไข่หรือลูกบางตัวที่ดูไม่แข็งแรงจะถูกกลืนหรือทำลาย    ซึ่งก็เป็นหลักการเดียวกันกับปลาวางไข่ เช่นหมอแคระด้วยเหมือนกัน

ภาพที่นำมาให้ดูเป็นไข่ปลาหมอสีจากทะเลสาบทังกันยิกา ที่ชื่อว่า โทรเฟียสครับ  ซึ่งผมเปิดปาก และ จับใส่ในอุปกรณ์ฟักไข่( incubator)  ซึ่งลูกปลาก็รอดเป็นตัวทั้งหมด

silapin ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/08/10, [19:02:00] »

จะเลี้ยงอะไรเป็นคู่เเรกครับ  [on_018]
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/08/10, [07:03:30] »

พี่แพน โชว์อุปกรณ์หน่อยครับ หน้าตาเป็นยังไงอะครับ
Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/08/10, [09:47:38] »

เราก็ทำให้ใหญ่นิดนึงซิครับ
เพราะเท่าที่เห็นบางคนใช้กระถางดินเล็ก ๆ กัน
เราก็ทำให้ใหญ่กว่ากระถางเล็กน้อย แล้วก็คว้ำกระถางลงไป
กระถางมันก็มีรูอยู่ใช้ไหมครับ น้ำก็จะผ่านได้เหมือนกัน
และเราก็ยกกระถางสูงกว่าขึ้นมาหน่อย
เวลาไข่ฟักก็จะทิ้งตัวลงด้านล้าง เราก็จะได้เห็นว่าฟักหรือยัง

ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะจำเป็นต้องทำอุปกรณ์แบบนี้หรือเปล่า
เพราะส่วนใหญ่แค่หัวทรายธรรมดาก็เอาอยู่ครับ สำหรับปลาที่วางไข่ติดกับวัสดุ
ไม่เหมือนพวกปลาอมไข่ ที่เราเอามาเป่าเองได้ยากกว่า

มันคืิอท่อที่จำลองการอมไข่ของแม่ปลาครับ    ปกติถ้าให้แม่ปลาอมเองตามธรรมชาติื มันจะจำกัดจำนวนเฉพาะตัวที่แข็งแรงเท่านั้น  ไข่หรือลูกบางตัวที่ดูไม่แข็งแรงจะถูกกลืนหรือทำลาย    ซึ่งก็เป็นหลักการเดียวกันกับปลาวางไข่ เช่นหมอแคระด้วยเหมือนกัน

ภาพที่นำมาให้ดูเป็นไข่ปลาหมอสีจากทะเลสาบทังกันยิกา ที่ชื่อว่า โทรเฟียสครับ  ซึ่งผมเปิดปาก และ จับใส่ในอุปกรณ์ฟักไข่( incubator)  ซึ่งลูกปลาก็รอดเป็นตัวทั้งหมด

รูปของคุณแพนเด็ดมากเลยครับ ขอบคุณครับ
อยากเห็นเครื่องฟักไข่ที่ใช้ชัดๆเหมือนกันครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 03/08/10, [12:55:01] »

ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะจำเป็นต้องทำอุปกรณ์แบบนี้หรือเปล่า
เพราะส่วนใหญ่แค่หัวทรายธรรมดาก็เอาอยู่ครับ สำหรับปลาที่วางไข่ติดกับวัสดุ
ไม่เหมือนพวกปลาอมไข่ ที่เราเอามาเป่าเองได้ยากกว่า

รูปของคุณแพนเด็ดมากเลยครับ ขอบคุณครับ
อยากเห็นเครื่องฟักไข่ที่ใช้ชัดๆเหมือนกันครับ

พี่แพน โชว์อุปกรณ์หน่อยครับ หน้าตาเป็นยังไงอะครับ

อุปกรณ์หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ 

ต้องเปิดปากก่อน  แล้วก็ส่งเข้าห้องอุปกรณ์ฟักไข่แบบ DIY

Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/08/10, [15:22:40] »

อุปกรณ์หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ 

ต้องเปิดปากก่อน  แล้วก็ส่งเข้าห้องอุปกรณ์ฟักไข่แบบ DIY

อุปกรณ์น่าสนใจครับ ผมพยายามดูอยู่ว่ามันทำงานยังไง
ระบบเดียวกับกรองกระปุกใช่ไหมครับ เพียงแต่น้ำเข้าทางด้านล่าง
 [งง]
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/08/10, [17:07:42] »

อุปกรณ์น่าสนใจครับ ผมพยายามดูอยู่ว่ามันทำงานยังไง
ระบบเดียวกับกรองกระปุกใช่ไหมครับ เพียงแต่น้ำเข้าทางด้านล่าง
 [งง]

ระบบการทำงานคือ  อ๊อกเข้าจากทางด้านล่างครับ ฟองอ๊อก จะออกเป็น เม็ดๆ เท่าเม็ดถั่ว แล้วมันจะค่อยๆ ลอยออก ด้านบนเราจะเจาะรูไว้ให้อ๊อกออก    แต่อ๊อกซิเจนจะไม่ออกทันที เมื่ออ๊อกรวมกันเป็นฟองใหญ่ขึ้น  มันจะดันตัวออกเป็นจังหวะ  ทำให้ขวดแกว่ง   ไข่ที่กองอยู่ที่ตะขา่่่ย จะค่อยๆ ขยับตามจังหวะของขวด  เหมือนกับการที่แม่ปลาอมไข่ลูกไปมาครับ   งงไหมเนี่ย  [on_018]
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/08/10, [19:06:42] »

จะเลี้ยงอะไรเป็นคู่เเรกครับ  [on_018]

Apistogramma Trifasciata (ไปช่วยพี่ย้ายบ้านมาเลยไม่มีเวลาเข้ามาดูเลยตอบช้าไปนิดครับ)

ถ้าคุณ อ๊อด Melanochromis ว่ามันไม่จำเป็นเท่าไรผมคงต้องเชื่อ
เพราะบอกตามตรงที่สนใจจะเลี้ยงหมอแคระก็เพราะเห็นปลาของคุณ อ๊อด Melanochromis นี่ล่ะ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=70402.0  lau01 lau01 lau01
เพราะคนที่เลี้ยงปลาจนออกลูก ออกหลาน มาตั้งเยอะต้องมีประสปการณ์ในการเลี้ยงมากอยู่แล้ว
งั้นผมขอถาม (ผู้มีประสปการณ์) ซักนิดว่าโรคตู้งอกนี้ ติดต่อกันทางเวปไหมครับ
หรือติดต่อจากปลา (ที่เราเลี้ยง) มาสู่คนเลี้ยงอย่างเดียว  lau02 lau02 lau02
ผมล่ะกลัวจริง ๆ ถ้าได้เริ่มกลัวจะหยุดไม่อยู่
Moderator
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/08/10, [06:22:51] »

ระบบการทำงานคือ  อ๊อกเข้าจากทางด้านล่างครับ ฟองอ๊อก จะออกเป็น เม็ดๆ เท่าเม็ดถั่ว แล้วมันจะค่อยๆ ลอยออก ด้านบนเราจะเจาะรูไว้ให้อ๊อกออก    แต่อ๊อกซิเจนจะไม่ออกทันที เมื่ออ๊อกรวมกันเป็นฟองใหญ่ขึ้น  มันจะดันตัวออกเป็นจังหวะ  ทำให้ขวดแกว่ง   ไข่ที่กองอยู่ที่ตะขา่่่ย จะค่อยๆ ขยับตามจังหวะของขวด  เหมือนกับการที่แม่ปลาอมไข่ลูกไปมาครับ   งงไหมเนี่ย  [on_018]

ใช้วิธีแกว่งเหรอครับ ผมนึกไม่ถึงเลย ระบบนี้น่าสนใจจริงๆ  [on_066]

Apistogramma Trifasciata (ไปช่วยพี่ย้ายบ้านมาเลยไม่มีเวลาเข้ามาดูเลยตอบช้าไปนิดครับ)

ถ้าคุณ อ๊อด Melanochromis ว่ามันไม่จำเป็นเท่าไรผมคงต้องเชื่อ
เพราะบอกตามตรงที่สนใจจะเลี้ยงหมอแคระก็เพราะเห็นปลาของคุณ อ๊อด Melanochromis นี่ล่ะ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=70402.0  lau01 lau01 lau01
เพราะคนที่เลี้ยงปลาจนออกลูก ออกหลาน มาตั้งเยอะต้องมีประสปการณ์ในการเลี้ยงมากอยู่แล้ว
งั้นผมขอถาม (ผู้มีประสปการณ์) ซักนิดว่าโรคตู้งอกนี้ ติดต่อกันทางเวปไหมครับ
หรือติดต่อจากปลา (ที่เราเลี้ยง) มาสู่คนเลี้ยงอย่างเดียว  lau02 lau02 lau02
ผมล่ะกลัวจริง ๆ ถ้าได้เริ่มกลัวจะหยุดไม่อยู่

ผมว่าไตรฟาสเป็นปลาตัวนึงที่สวยมากๆครับ และไม่ได้เลี้ยงยากเกินไป สำหรับมือใหม่ที่ศึกษามาดี
พอดีพึ่งได้ดูกระทู้เก่าๆของคุณ Angel007 มีรูปไตรฟาสสวยมาก เลยเอามาฝากครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=1524

ยินดีครับ ที่ชอบคาคาทอยของผม ก็หวังจะพอได้เลี้ยงเองแล้ว จะถูกใจยิ่งๆขึ้นนะครับ

ส่วนเรื่องการงอกตู้นี้ผมว่ามันเรื่องธรรมดาเลยสำหรับคนเลี้ยงปลาหมอแคระ
ยกเว้นคนที่ไม่ิคิดจะเพาะจริงๆ เอาแค่เลี้ยงอย่างเดียว
ซึ่่งถ้าชอบแบบนั้น ผมก็แนะนำให้เลี้ยงตัวผู้อย่า่งเดียวเลยครับ ตัดปัญหาได้มากมาย
 [on_026] [on_026]

« ตอบ #16 เมื่อ: 10/08/10, [13:14:51] »

ว่าง ๆ เลยลองทำดูครับ (เลียนแบบจาก คลิปที่ผมลงไว้ทางด้านบนน่ะครับ)

ผมคิดว่าหลักการในการเป่าไข่ปลาก็คือการทำให้มีน้ำไหลผ่านตลอดเวลา
เพื่อเป็นการเพิ่มอ๊อกซิเจนให้กับไข่ปลาและไม่ทำให้เกิดจุดอับด้วยมั้ง
ลองดูและติชมกันได้เลยครับ

1.เริ่มแรกนำขวดมาตัดก้นออก
2.ทำตัวติดสายอ๊อกซิเจน
3.ตัดกรองหยาบให้พอดีกับก้นขวด
4.เจาะรูเพื่อติดตัวดูด
นำทุกอย่างมาประกอบกันจะได้แบบนี้ครับ  hah1

เพื่อให้เห็นภาพ ผมเลยมีภาพ vdo มาให้ดูด้วย (เนื่องจากไม่มีไข่ปลาเลยใช้ กระสุน BB แทนล่ะกันน่ะครับ)  [on_026] [on_026] [on_026]

<a href="http://www.youtube.com/v/dfOg-mY_jno" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dfOg-mY_jno</a>

สังเกตุตอนเปิดอ๊อกซิเจน ไข่ (กระสุน BB) จะกระโดดพร้อมกันเลยครับ  [on_026] [on_026] [on_026]
ได้ประมาณนี้ล่ะครับ

ขออภัยในขณะถ่ายอยู่ลืมปิดเสียงละครที่พี่สะใภ้ดูอยู่ (ตู้อยู่ข้างโทรทัศน์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/10, [13:25:39] โดย wara_teng »
Moderator
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/08/10, [14:13:50] »

ลงมือทำเองเลยเหรอครับ
เก่งจริงๆ ถ้างานออกมาเนี๊ยบน่าจะลองขายเล่นๆได้นะเนี่ย
 [เจ๋ง]

ขออภัยในขณะถ่ายอยู่ลืมปิดเสียงละครที่พี่สะใภ้ดูอยู่ (ตู้อยู่ข้างโทรทัศน์)

ผมก็พยายามฟังอยู่ว่าเรื่องอะไร
 ้hahaha
OMG-Apistogramma ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/06/11, [18:15:51] »

ถ้าไอ้ที่พี่ D.I.Y. ขึ้นมา มันใช่กับไข่หมอแคระได้ไหมครับถ้าได้จะขอลองดู อิอิ
som ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 07/06/11, [19:16:00] »

ไข่หมอแคระเป่าแบบธรรมดา ก็ได้ลูกรอดเยอะแทบไม่มีที่เลี้ยงอยู่แล้ว
แต่ถ้าแคะไข่หมอแคระออกมาเป่ารับรอง ไข่ขึ้นราแน่

OMG-Apistogramma ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 07/06/11, [19:23:26] »

ของผมมันขึ้นราเป็นกระจุกเลยอ่าครับ [on_003]
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/06/11, [14:12:27] »

ถ้าไอ้ที่พี่ D.I.Y. ขึ้นมา มันใช่กับไข่หมอแคระได้ไหมครับถ้าได้จะขอลองดู อิอิ

เจ้ากระบอกนี้มันใช้สำหรับปลาอม. ไม่ใช่ปลาวางครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์