Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง กุ้งแคระพันธุ์ผสม  (อ่าน 24001 ครั้ง)
osga ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 08/09/10, [13:08:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_024]. คือกุ้งผมตายด้วยหลายปัจจัย มีวันนึงไอ้เพื่อนใจร้ายมันมาค้างที่ห้อง เสือกฉีดสเปยเซ็ตผม ใกล้ๆตู้กุ้งเล่นเอาร่วงไปหลายตัว. ต่อมาคือผมตั้งเครื่องให้อาหารไว้แบบว่ามะค่อยอยู่ห้องแบบว่าไปเรียน เหมือนว่าเครื่องจะให้อาหารมากไปน้ำเน่า. ก็อะไรประมาณนี้ เลยตาย แต่ก็ยังเหลืออีกเยอะครับ ไปดูได้ในห้องโชวตู้กุ้งครับ555 ตู้แนว หินๆของผม ผมว่าที่กุ้งผมตายอาจเปนเพราะปริมาณประชากรมากไปเนี่ยแหละของเสียเยอะจัด. ตู้24 กรองatman3336. ตกลงมันพอปะครับถามผู้รู้ช่วยตอบที?  Mediaเป็น ศิริก้า พัมมิส ไบโอลิงazoo

ผมมีตู้ 24 นิ้วอยู่ใบ  มี แบ็คบี 8 เรดบี 1 บูลเพิลประมาณ 30
กรองแขวนแถมตู้มา เป็นตู้ EJA   ลองพื้นพัมมิสโรยทับด้วยดิน GEX แดง ถุงเล็ก 1 ถุง ดูดขี้กุ้งวันเว้นวัน
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง  ใส่จุลินซีน้ำซื้อแถวบ้าน ไม่มีอะไรเพิ่มเติม ก็เเข็งแรงดีนะครับ 
ส่วนตัวคิดว่าตู้ 24 ลงกุ้งขนาดโตเต็มไว ไม่น่าเกิน 30 ตัวนำ้้จะเสียเร็วครับ
panswat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 28/09/15, [10:03:18] »

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #32 เมื่อ: 01/10/15, [19:01:00] »

ตอนนี้มีตู้ 48 นิ้ว อยู่ 2 ตู้  
ตู้ 36 นิ้วเลี้ยงปลาทอง 1 ตู้
กะตู้24 นิ้ว 1 ตู้
ความสวยงามของตู้ไม่ต้องพูดถึง  จัดตู้ไม่เป็น

ตู้ 48 ใบที่1  ใช้สำหรับพันธ์ุผสมโดยเฉพาะ  มีกี่ตัวไม่รู้  ไม่ได้นับ  มี กุ้งเขียว  บาบิวตี้  
กุ้งเหลือง กุ้งเชอรี่ บลูเพิร์ล  บลูชิม สรุปมั่วอยู่  จากการสังเกตุตู้นี้  สีกุ้งเริ่มซีด   ออกเเนวตัวใส่ๆมีลายดำเยอะ ไม่สวย
ส่วนตัวที่สีเข้มจะโตช้ามาก จากการสังเกตคิดว่า  กุ้งบาบิวตี้หรือมาลายาตัวนี้หละที่
เป็นตัวมั่วชอบอยู่ไม่สุขว่ายทั่วตู้แล้วก็ไล่ปั้มเค้าไปทั่ว

ตู้ 48 ใบที่2  ลงเชอรี่อย่างเดียว โครงการต่อไปคงยุบตู้เชอรี่แล้วลงเรดบี  ถ้าสามารถปรับขยายพันธ์ในตู้พัดลมได้
ตู้ 24   ลงบลูเพิล  กับ เรดบี  
ทั้งหมดอยู่ ห้องพัดลม อุณหภูมิ 28-30 องศา  
ตอนนี้สามารถเพาะบลูเพิลออกลูกมากจนต้องเตรียมโครงการเพิ่มตู้ 24 อีก 1 ใบ  
ส่วนเรดบีท้องไปหลายครั้งแต่ยังไม่สามารถเพาะได้สำเร็จ ต้องพยายามต่อไป

ผมอยู่รังสิต  ถ้าสนใจก็มาเอาไปเลี้ยงเล่นดู  ไม่หวงหรอก  ชุดนี้เลี้ยงทำไว้ผ่อนคลายอารมย์  
แต่แอบเก็บข้อมูลนิดหน่อยเพื่อขยับขยาย  ถ้าจะมาก็โทรมาก่อน 085-9079232 อ๊อดครับ
บอกก่อนนะครับ  เน้นเลี้ยงกุ้งครับความสามารถจัดตู้ให้สวยได้ยังไม่มี  นะครับ  

กุ้งคุณ TEA สวยงามมากครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเเสดงความคิดเห็น  ผมจะค่อยอัพเดทรูปเรื่อยๆนะครับ

ปล.นอกเรื่องนิดนึง  ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับยุงมากๆ  เพราะฉีดยาฆ่าไม่ได้  กำลังDIYเครื่องดักยุงอยู่
ใครมีวิธีกำจัดยุงดีๆช่วย PM มาหน่อยนะครับ

เรดบี น้ำต้องเย็นซักหน่อยครับ  ถ้าน้ำไม่เย็น ตัวอ่อน ออกมาจะไม่ค่อยรอด  อัตราการเจริญพันธุ์

ของตัวผู้ และ ตัวเมียก็จะต่ำด้วย อีกทั้ง ถ้าน้ำมีความกระด้างมากเกินไป ลูกกุ้งก็จะไม่ค่อยรอดอีกต่ะหากครับ
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #33 เมื่อ: 08/11/15, [11:19:54] »

ตอนนี้มีตู้ 48 นิ้ว อยู่ 2 ตู้  
ตู้ 36 นิ้วเลี้ยงปลาทอง 1 ตู้
กะตู้24 นิ้ว 1 ตู้
ความสวยงามของตู้ไม่ต้องพูดถึง  จัดตู้ไม่เป็น

ตู้ 48 ใบที่1  ใช้สำหรับพันธ์ุผสมโดยเฉพาะ  มีกี่ตัวไม่รู้  ไม่ได้นับ  มี กุ้งเขียว  บาบิวตี้  
กุ้งเหลือง กุ้งเชอรี่ บลูเพิร์ล  บลูชิม สรุปมั่วอยู่  จากการสังเกตุตู้นี้  สีกุ้งเริ่มซีด   ออกเเนวตัวใส่ๆมีลายดำเยอะ ไม่สวย
ส่วนตัวที่สีเข้มจะโตช้ามาก จากการสังเกตคิดว่า  กุ้งบาบิวตี้หรือมาลายาตัวนี้หละที่
เป็นตัวมั่วชอบอยู่ไม่สุขว่ายทั่วตู้แล้วก็ไล่ปั้มเค้าไปทั่ว

ตู้ 48 ใบที่2  ลงเชอรี่อย่างเดียว โครงการต่อไปคงยุบตู้เชอรี่แล้วลงเรดบี  ถ้าสามารถปรับขยายพันธ์ในตู้พัดลมได้
ตู้ 24   ลงบลูเพิล  กับ เรดบี  
ทั้งหมดอยู่ ห้องพัดลม อุณหภูมิ 28-30 องศา  
ตอนนี้สามารถเพาะบลูเพิลออกลูกมากจนต้องเตรียมโครงการเพิ่มตู้ 24 อีก 1 ใบ  
ส่วนเรดบีท้องไปหลายครั้งแต่ยังไม่สามารถเพาะได้สำเร็จ ต้องพยายามต่อไป

ผมอยู่รังสิต  ถ้าสนใจก็มาเอาไปเลี้ยงเล่นดู  ไม่หวงหรอก  ชุดนี้เลี้ยงทำไว้ผ่อนคลายอารมย์  
แต่แอบเก็บข้อมูลนิดหน่อยเพื่อขยับขยาย  ถ้าจะมาก็โทรมาก่อน 085-9079232 อ๊อดครับ
บอกก่อนนะครับ  เน้นเลี้ยงกุ้งครับความสามารถจัดตู้ให้สวยได้ยังไม่มี  นะครับ  

กุ้งคุณ TEA สวยงามมากครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเเสดงความคิดเห็น  ผมจะค่อยอัพเดทรูปเรื่อยๆนะครับ

ปล.นอกเรื่องนิดนึง  ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับยุงมากๆ  เพราะฉีดยาฆ่าไม่ได้  กำลังDIYเครื่องดักยุงอยู่
ใครมีวิธีกำจัดยุงดีๆช่วย PM มาหน่อยนะครับ

ยังมีอยู่ รึป่าว อยากขอรับ บลูเพิล มาเลี้ยงดูสักนิด คับโผ๊มมม [on_026]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์