Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง กุ้งแคระพันธุ์ผสม  (อ่าน 24010 ครั้ง)
osga ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/07/10, [15:51:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆ ใน aqua.c1ub.net ทุกท่านนะครับ  เข้ามาหาความรู้อยู่นานและ  ไม่ค่อยตั้งกระทู้เท่าไหร่
ขอฝากตัวเป็นสมาชิกไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ   ยอมรับว่าหลงใหลกุ้งแคระหลายสายพันธุ์  ส่วนสาย เรดบี
อนาคต คงได้หามาเลี้ยง ถ้าดำเนินการปรับปรุงที่เลี้ยงให้เย็นกว่านี้ (ตอนนี้งบหมด)   เข้าเรื่องเลยครับ  

ตอนแรกเลยผมมีตู้อยู่ตู้เดียว  เก็บสะสมกุ้งอย่างหละนิดอย่างละหน่อย  ตอนแรกเข้าใจว่ากุ้งแต่ละสีจะไม่ผสมข้ามกัน
และยังไม่มีที่แยกให้เป็นสัดส่วน   เลยจับอยู่รวมกัน  มี เชอรี่  บาบิวตี้  เขียว และ  บลูเพิร์ล  พอมาหาความรู้เพิ่มเติม
มาเจอตารางการผสมของสายพันธุ์ต่างๆใน web นี่หละ  กลับไปแยกไม่ทันแล้วก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลย
พอกุ้งที่ตั้งท้องไข่หมดก็จับแยกออกตามสายพันธุ์  ก็เพิ่มตู้เป็น 4 ตู้  ที่นี้ลูกกุ้งที่ไข่ไว้  เริ่มโต  เห็นถึงความหลากหลาย
บางตัวก็ออกมาเป็นสีเหลือง  เป็นสีฟ้ามีลายด้วย  เป็นสีน้ำตาลลายทั้งตัว  แปลกดี  เดี๋ยววันจันทร์จะพยายามถ่ายภาพมาให้
ตอนนี้ตัวเล็กมาก  ถ่ายรูปไม่เก่งขอซ้อม 2 วัน

ประเด็ด

กระทู้นี้ขอไม่ยึดติดเรื่องสายพันธุ์นะครับ   อยากเห็นความแปลกและหลากหลาย

ใครมีประสบการณ์  มีภาพ  เรื่องการผสมของสายพันธุ์อะไรก็ได้แล้วมีลูกๆที่แตกต่างออกไปจากเดิม ไม่จำเป็นต้องสวยก็ได้ครับ  ไม่แน่อาจจะได้เจอสายพันธุ์ที่น่าสนใจ  มาแข่งกับ เรดบีก็ได้
มาเล่าสู่กันฟังหรือถ้าให้ดีนำมาโชว์  ไว้ในกระทู้นี้บ้างนะครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10, [20:29:06] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
kasz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/07/10, [16:00:36] »

รอดูรูปนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/07/10, [18:31:20] »

เห็นเว็บในต่างประเทศเค้าว่าลูกออกมาไม่สวยนะ  ออกสีน้ำตาล  [on_abe]  จึงแนะนำว่าไม่ค่อยเลี้ยงพันธุ์ที่ผสมข้ามสีกันได้ครับ  [on_055]  เรื่องเอาตัวพันธุ์ผสมผสมพันธุ์คัดสีไม่เรื่อย ไม่แน่ใจว่ามีคนลองทำหรือยังในไทย  แต่เห็นมีคนขายพันธุ์ผสมของกุ้งเชอร์รี่กับเหลืองอยู่ครับ
Mr.peurk ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/07/10, [19:16:20] »

ต้องลองดูอ่ะ
weedsand ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/08/10, [11:10:29] »

อยากดูรูปด้วนคน [เจ๋ง]
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/08/10, [02:16:30] »

ของผมในตู้ก็เลี้ยงมั่วๆหลายสี. ตอนนี้มีตัวนึงลำตัวเป็นสีเหลืองออกใสแต่มีลายแดง คิดว่ามาจากเหลือง+แดง
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/08/10, [09:13:16] »

รอดูรูปนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066]

ไม่ใช่ตากล้องอาชีพ  เรื่องมุมเรื่องแสงคงไม่สวย   จะพยายามถ่ายให้ชัดที่สุดนะครับ 

เห็นเว็บในต่างประเทศเค้าว่าลูกออกมาไม่สวยนะ  ออกสีน้ำตาล  [on_abe]  จึงแนะนำว่าไม่ค่อยเลี้ยงพันธุ์ที่ผสมข้ามสีกันได้ครับ  [on_055]  เรื่องเอาตัวพันธุ์ผสมผสมพันธุ์คัดสีไม่เรื่อย ไม่แน่ใจว่ามีคนลองทำหรือยังในไทย  แต่เห็นมีคนขายพันธุ์ผสมของกุ้งเชอร์รี่กับเหลืองอยู่ครับ

ก็น่าจะถูกอย่างที่เค้าว่าหละครับ  แต่ที่สวยที่คนชอบอย่างเรดบีก็เป็นพันธ์ผสมนะครับ
ข้อมูลผมนี้ได้จากการประมาณของตู้ผมนะครับ   ส่วนใหญ่ประมาณ 50% ก็จะเป็นลายออกสีน้ำตาล
อย่างที่คุณขมายหนุ่มว่าหละครับอีกประมาณ 30 % ก็แบ่งเหมือน พ่อแม่อย่างละครึ่ง 
10% นี้ก็แปลงตาไปอีกแล้วแต่คนชอบ  เดี๋ยวดูรูปด้านล่างนะครับ  เผื่อชอบ

ต้องลองดูอ่ะ

พยายามลองอยู่ครับ  ตอนนี้สถานที่สำหรับพันธ์ผสมมีแค่ตู้เดียว  ยังไม่สามารถคัดแยกได้
คิดว่าถ้าไม่แยกก็คงจะมั่วกันต่อไปไม่สามารถแยกมาพัฒนาต่อได้  แล้วก็ดับไปตามกาลเวลา

อยากดูรูปด้วนคน [เจ๋ง]
พยายามจะหาตัวที่น่าสนใจมานำเสนอ  บ้างตัวน่าเสียดายที่ตายก่อนที่จะเก็บภาพไว้ได้ 

ของผมในตู้ก็เลี้ยงมั่วๆหลายสี. ตอนนี้มีตัวนึงลำตัวเป็นสีเหลืองออกใสแต่มีลายแดง คิดว่ามาจากเหลือง+แดง

มีโอกาสนำรูปมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ  เป็นความรู้
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/08/10, [10:20:08] »

ภาพไม่ชัดเท่าไหร่พยายามแล้วครับ  แต่ฝีมือยังไม่ถึง  ใช้กล้องFuji fs6500
ตัวแรกเป็นประชากรที่มีเยอะที่สุดของพันธุ์ผสม  ตัวมีลักษณะลายจุดสีขาว และน้ำตาล ลำตัวใส

ตัวสองเป็นประชากรส่วนน้อยมีประมาณ 10 ตัว ลำตัวสีฟ้าใสลูกตาสีขาว ด้านหลังมีลายขาวสลับนิดหน่อย
ตัวนี้ถ้าลำตัวมีสีฟ้าเข้มจะสวยมากเลย  จะพยายามหาทางพัฒนาต่อไป

ตัวสามเป็นประชากรส่วนน้อยมากมีประมาณ 6 ตัว ลำตัวสีฟ้าใสลูกตาสีดำดูไปจะเหมือนบลูเพิร์ล  
แต่มีจุดสีน้ำตาล และขาว กระจายอยู่ทั่วทั้งตัว แต่สีขาวถ่ายออกมาไม่ค่อยเห็น  ดูและเปรอะยังไงไม่รู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10, [20:31:05] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/08/10, [10:43:39] »

ตัวที่สี่ มีลักษณะเหมือนตัวที่หนึ่งแต่แตกต่างออกไปตรงที่มีลำตัวสีฟ้า  

ตัวที่ห้าคล้ายตัวที่สอง  แต่สีเข้มกว่า  ลำตัวมีสีขาวกระจายน้อยกว่าตัวที่สอง ตาสีขาว  ตัวนี้จะลองจับไปผสมกับบลูเพิลดู  เผื่อลูกออกมาจะตาสีขาวหมดเลยแปลกดี  

ตัวที่หกและเจ็ด
ซ้ายมือเป็นตัวที่มีจุดสีฟ้าอ่อนและสีน้ำตาลกระจายทั่วทั้งตัว  ลำตัวใส
ตัวขวาเป็นกุ้งสีเหลืองทั้งตัวเหมือนกุ้งเหลือหรือเค้าคือกุ้งเหลือง  
ตรงนี้ไม่ทราบว่ากุ้งเหลืองที่มีขายอยู่ในท้องตลาดได้มาจากการผสมข้ามสายพันธุ์
หรือเป็นกุ้งในธรรมชาติแน่ใครรู้ช่วยเฉลยหน่อย

ตัวสุดท้าย คล้ายตัวที่สองกับตัวที่ห้า  แต่มีจุดสีฟ้าอ่อนแซมบริเวณหางนิดหน่อย  
บนหัวมีจุดสีเหลืองเล็กๆกระจายทั่ว ลำตัวสีฟ้าอ่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10, [20:31:46] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/08/10, [10:54:54] »

ลืมตัวนี้อีกตัว  หัวสีฟ้าลำตัวใส  บริเวณหัวมีจุดๆสีน้ำตาลและสีขาวกระจายทั่วไปแปลกดี

ส่งท้ายที่ รูปไข่หอยที่แม่ขยันออกจนไม่มีที่จะให้ไข่  เป็นภาพบางส่วนที่ถ่ายมาให้ชม
ตอนนี้เริ่มมีเจ้าตัวน้อยๆเกิดขึ้นจนน่าตกใจ   ยังไม่รู้ว่าจะปล่อยไว้หรือจะเลี้ยงหอยกินหอยดี
หรือจะเก็บไว้แลกดี  ช่วยแนะนำหน่อยก็ดีนะตัดสินใจไม่ถูกเลย  

ไว้จะพยายามดูตัวที่แปลกมาลงเพิ่มอีกนะ  อย่าลืมนำรูปพันธุ์ผสมมาแบ่งปันกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/10, [18:50:07] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
kasz ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/08/10, [11:27:39] »

หอยอะไรอ่ะครับ ดูแล้วสยอง
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/08/10, [11:32:28] »

หอยอะไรอ่ะครับ ดูแล้วสยอง

หอยแอปเปิ้ลครับ  มีอยู่ 3 ตัว   ไข่เหมือนหอยเชอรี่เลย
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/08/10, [20:32:29] »

กุ้งเหลืองเกิดจากการคัดเลือกสายพันธุ์ครับ
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/08/10, [01:26:38] »

ของผมอาจจะไม่แปลกมากนะครับ แต่ลองเอามาให้ดูกัน คือ ตัวมันเป็นสีเหลืองใสๆ ขีดลายเป็นเส้นแดงครับ ผมว่ามันคงผสมๆมาจากเหลืองกะแดงนะ เดา เอา หรือ อาจจะเป็นกุ้งใสๆ แล้วกินเตต้าบิทมากไป 555+ ในตู้มี 2 ตัวครับ
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/08/10, [01:27:53] »

ถึงเจ้าของกระทู้นะครับ ถ้าผสมออกมาได้แปลกๆเยอะๆ เอามาขายผมบ้างนะครับอยากได้ ชอบๆ555+หรือ ถ้าผมมีแปลกๆบ้างไว้มาแลกกันนะครับ 555+ [on_026]
::: n o t d y ::: ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/08/10, [07:15:31] »

ไข่หอยน่ากลัวจริงๆ  n032
ดูๆแล้วแนวโน้มต่อไปจะเยอะกว่ากุ้งนะคะ  [on_051]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/08/10, [08:48:36] »

กุ้งเหลืองเกิดจากการคัดเลือกสายพันธุ์ครับ

ขอบคุณมากครับพี่   ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม  
ผมก็ว่าทำไมตอนเลี้ยงก็ไม่เคยซื้อกุ้งเหลืองมา แต่กลับมีลูกกุ้งเหลือง
อย่างนี้ก็แสดงว่าเราสามารถจะพัฒนาสายพันธุ์ผสม  ให้สามารถคงสถานแปลกๆไว้ได้นะซิครับ  น่าสนใจ

ถึงเจ้าของกระทู้นะครับ ถ้าผสมออกมาได้แปลกๆเยอะๆ เอามาขายผมบ้างนะครับอยากได้ ชอบๆ555+หรือ ถ้าผมมีแปลกๆบ้างไว้มาแลกกันนะครับ 555+ [on_026]

ดูเหมือนกุ้งจะออกเป็นสีส้มเลยสวยดีครับ   เรื่องขายนี้ยังไม่สามารถครับ  
 กลัวว่าจะแปลกตัวเดียวส่วนลูกๆออกมากลับเหมือน ปู่ย่า  ก็น่าเสียดาย
แต่เอามาแลกกันทางนี้น่าจะพอได้   ผมเคยคิดเล่นๆว่า ถ้ากุ้งผสมเหมือนแม่สีคงจะสนุกดี  
จะทำกุ้ง ปีโป้ ไว้ดูเล่นซักตู้   มีโอกาสไว้หามาแลกกันนะครับคุณ  TAE

ไข่หอยน่ากลัวจริงๆ  n032
ดูๆแล้วแนวโน้มต่อไปจะเยอะกว่ากุ้งนะคะ  [on_051]

เป็นอย่างที่คุณ   n o t d y  ว่าหละครับ  ตอนนี้มีเป็นร้อย   ตัวเท่าเม็ดถั่วเขียว  ที่เห็นนี้แค่บางส่วนนะนั่น
ปล่อยไว้คงขายยากเพราะตอนนี้มีขายกันเยอะ  ระหว่างนี้เอาไว้ดูเล่นก่อน  เก็บไว้แลกถังซักใบ อิอิ

ตอนนี้ยังไม่มีสายพันธุ์อื่นเพิ่มเติมเดี๋ยววันพฤหัสบดีนี้ จะเข้าสวนไปหาพันธุ์มาเพิ่ม
เพื่อจะได้ลูกแปลก  เอามาให้ชมกันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/10, [18:50:56] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/08/10, [12:41:51] »

กุ้งสวยดีครับ   [on_018] ตอนนี้มีกี่ตุ้ครับ  ตู้ละกี่ตัวได้ แล้วพวกพันธุ์ผสมคุณแยกไว้ต่างหากอีกตู้หรือเปล่าครับ  [on_abe] ได้คุบกัยคนที่สนใจในรายละเอียดแบบนี้ น่าสนใจครับ   [on_055]
bluesheep ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/08/10, [10:44:51] »

อาการดังกล่าวผมก็เป็นนะครับ งงกับชีวิตอยู่ตู้ผมเลี้ยงบลูเพิร์ล อย่างเดียว ไม่มีพันธุ์อื่นเลย แต่ลูกออกมา 50 % จะมีลายสีน้ำตาลที่เปลือกนอกเปรอะๆ ส่วนอีก50% เป็นบลูเพิร์ลเข้มๆสวยๆ ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน ทั้งๆที่ตู้ผมก็คัดแต่บลูเพิร์ล แต่สีน้ำตาลหลุดมาไงไม่รู้ สงสัยว่าจะเป็นเพราะยีนส์เด่นยีนด้อยของสายพันธุ์นี้รึเปล่า ผมก็ไม่รู้

และที่สงสัยมากมายก็คือ สรุปว่า เชอร์รี่ กุ้งเหลือง กุ้งบลูเพิร์ล เลี้ยงรวมได้หรือเปล่า
มันจะครอสมั้ย หลายๆท่านบอกว่า มันครอส
ลูกหลานบลูเพิร์ลที่ออกมาเป้นสีน้ำตาลเค้าว่า อาจเพราะครอสกะเชอรรี่ งงโคตร
ผมลองไปอ่านตารางว่ากุ้งแคระสายไหนที่ครอสกันได้บ้าง
อ่านดู บลูเพิร์ลมันก็ไม่ครอสกะเชอร์รี่กุ้งเหลืองนี่หว่า  แต่หลายคนบอกครอสได้  
โดยเฉพาะบลูเพิร์ลกับสโนว์บอล  แต่ในตารางบอกไม่ได้ งงไปใหญ่
หรือสุดท้ายผมอ่านตารางไม่เป็นครับ เครียดละ

ตกลงมันยังไงแน่ [on_007]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/10, [18:54:02] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/08/10, [01:26:02] »

-* - ถ้าจะเลี้ยงเอารวย แบบเพาะไว้ขาย ก็แยกเป็นตุ้ๆ ตู้ละสีดีกว่า แต่ถ้าเอาสนุกก็ รวมๆไปเหอะ [on_055]

BankVetKu ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/08/10, [07:59:42] »

-* - ถ้าจะเลี้ยงเอารวย แบบเพาะไว้ขาย ก็แยกเป็นตุ้ๆ ตู้ละสีดีกว่า แต่ถ้าเอาสนุกก็ รวมๆไปเหอะ [on_055]

เหมือนลูกกวาดหลากสีวิ่งได้อยู่ในตู้ สวยจังเลยครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/08/10, [17:42:07] »

และที่สงสัยมากมายก็คือ สรุปว่า เชอร์รี่ กุ้งเหลือง กุ้งบูลเพิล์ร เลี้ยงรวมได้หรือเปล่า
มันจะครอสมั้ย หลายๆท่านบอกว่า มันครอส
ลูกหลานบูลเพิล์รที่ออกมาเป้นสีน้ำตาลเค้าว่าอาจเพราะครอสกะเชอรรี่ งงโคตร
ผมลองไปอ่านตารางว่ากุ้งแคระสายไหนที่ครอสกันได้บ้าง
อ่านดู บูลเพิร์ลมันก็ไม่ครอสกะเชอร์รี่กุ้งเหลืองนี่หว่า  แต่หลายคนบอกครอสได้  
โดยเฉพาะบูลเพิรล์กับสโนวบอล  แต่ในตารางบอกไม่ได้ งงไปใหญ่
หรือสุดท้ายผมอ่านตารางไม่เป้นครับ เครียดละ

^
^
^
มาตอบให้นะคะ..
ที่ด้านล่างของตารางอะค่ะ ที่เค้าเขียนว่า..
" can they be in the same tank together? "
" พวกมันสามารถอยู่ร่วมกันในตู้ได้หรือไม่? "
ถ้าได้ก็เป็น สีส้ม ถ้าไม่ได้ก็เป็น สีเทา ค่ะ

หวังว่าจะพอช่วยให้หายงงได้บ้างนะคะ   [on_042]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 27/08/10, [18:57:01] »

อาการดังกล่าวผมก็เป็นนะครับ งงกับชีวิตอยู่ตู้ผมเลี้ยงบลูเพิร์ล อย่างเดียว ไม่มีพันธุ์อื่นเลย แต่ลูกออกมา 50 % จะมีลายสีน้ำตาลที่เปลือกนอกเปรอะๆ ส่วนอีก50% เป็นบลูเพิร์ลเข้มๆสวยๆ ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน ทั้งๆที่ตู้ผมก็คัดแต่บลูเพิร์ล แต่สีน้ำตาลหลุดมาไงไม่รู้ สงสัยว่าจะเป็นเพราะยีนส์เด่นยีนด้อยของสายพันธุ์นี้รึเปล่า ผมก็ไม่รู้

และที่สงสัยมากมายก็คือ สรุปว่า เชอร์รี่ กุ้งเหลือง กุ้งบลูเพิร์ล เลี้ยงรวมได้หรือเปล่า
ลูกหลานบลูเพิร์ลที่ออกมาเป้นสีน้ำตาลเค้าว่า อาจเพราะครอสกะเชอรรี่ งงโคตร
อ่านดู บลูเพิร์ลมันก็ไม่ครอสกะเชอร์รี่กุ้งเหลืองนี่หว่า  แต่หลายคนบอกครอสได้  
โดยเฉพาะบลูเพิร์ลกับสโนว์บอล  แต่ในตารางบอกไม่ได้ งงไปใหญ่
หรือสุดท้ายผมอ่านตารางไม่เป็นครับ เครียดละ

มันเป็นการทดลอง เลยอาจจะใช้อ้างอิงได้ในลำดับหนึ่ง แต่ควรลองหาข้อมูลเพิ่มเติม

หรือทดลองเลี้ยงเพื่อพิสูจน์สมมุติฐานของเขาอีกทีครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 27/08/10, [18:57:38] »

รูปนี้งามจริงๆเลยแฮะ  [on_055]
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 30/08/10, [01:33:38] »

รูปนี้งามจริงๆเลยแฮะ  [on_055]

ตอนนี้มันตายไปเกือบหมด แล้วอะครับ ฮือๆๆๆ ผมกะลังฟื้นฟูใหม่ แต่ก็ยังรวมๆหลายสีเหมือนเดิม ไว้มีผมงานกุ้งหลากสีใหม่หรือกลายพันธุ์จะถ่ายมาให้ ชมนะครับ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/10, [23:48:14] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #25 เมื่อ: 31/08/10, [21:36:26] »

ตอนนี้มันตายไปเกือบหมด แล้วอะครับ ฮือๆๆๆ ผมกะลังฟื้นฟูใหม่ แต่ก็ยังรวมๆหลายสีเหมือนเดิม ไว้มีผมงานกุ้งหลากสีใหม่หรือกลายพันธ์จะถ่ายมาให้ ชมนะครับ 55+
[on_018]แย่จัง มันเป็นอะไรตายอะคะ
เสียดายแทนเลย..
{แอบสงสารกุ้งด้วยอะ   cryingrun }
weedsand ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 01/09/10, [17:09:33] »

อ่าวเป็นอะไรอะครับ [mo_001]
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/09/10, [23:48:39] »

ตอนนี้มันตายไปเกือบหมด แล้วอะครับ ฮือๆๆๆ ผมกะลังฟื้นฟูใหม่ แต่ก็ยังรวมๆหลายสีเหมือนเดิม ไว้มีผมงานกุ้งหลากสีใหม่หรือกลายพันธุ์จะถ่ายมาให้ ชมนะครับ 55+

ง่ะ เป็นอะไรไปอ่ะขอรับเนี่ย  [on_051]
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/09/10, [00:49:52] »

[on_024]. คือกุ้งผมตายด้วยหลายปัจจัย มีวันนึงไอ้เพื่อนใจร้ายมันมาค้างที่ห้อง เสือกฉีดสเปยเซ็ตผม ใกล้ๆตู้กุ้งเล่นเอาร่วงไปหลายตัว. ต่อมาคือผมตั้งเครื่องให้อาหารไว้แบบว่ามะค่อยอยู่ห้องแบบว่าไปเรียน เหมือนว่าเครื่องจะให้อาหารมากไปน้ำเน่า. ก็อะไรประมาณนี้ เลยตาย แต่ก็ยังเหลืออีกเยอะครับ ไปดูได้ในห้องโชวตู้กุ้งครับ555 ตู้แนว หินๆของผม ผมว่าที่กุ้งผมตายอาจเปนเพราะปริมาณประชากรมากไปเนี่ยแหละของเสียเยอะจัด. ตู้24 กรองatman3336. ตกลงมันพอปะครับถามผู้รู้ช่วยตอบที?  Mediaเป็น ศิริก้า พัมมิส ไบโอลิงazoo
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 08/09/10, [12:59:26] »

กุ้งสวยดีครับ   [on_018] ตอนนี้มีกี่ตุ้ครับ  ตู้ละกี่ตัวได้ แล้วพวกพันธุ์ผสมคุณแยกไว้ต่างหากอีกตู้หรือเปล่าครับ  [on_abe] ได้คุบกัยคนที่สนใจในรายละเอียดแบบนี้ น่าสนใจครับ   [on_055]

ตอนนี้มีตู้ 48 นิ้ว อยู่ 2 ตู้  
ตู้ 36 นิ้วเลี้ยงปลาทอง 1 ตู้
กะตู้24 นิ้ว 1 ตู้
ความสวยงามของตู้ไม่ต้องพูดถึง  จัดตู้ไม่เป็น

ตู้ 48 ใบที่1  ใช้สำหรับพันธ์ุผสมโดยเฉพาะ  มีกี่ตัวไม่รู้  ไม่ได้นับ  มี กุ้งเขียว  บาบิวตี้  
กุ้งเหลือง กุ้งเชอรี่ บลูเพิร์ล  บลูชิม สรุปมั่วอยู่  จากการสังเกตุตู้นี้  สีกุ้งเริ่มซีด   ออกเเนวตัวใส่ๆมีลายดำเยอะ ไม่สวย
ส่วนตัวที่สีเข้มจะโตช้ามาก จากการสังเกตคิดว่า  กุ้งบาบิวตี้หรือมาลายาตัวนี้หละที่
เป็นตัวมั่วชอบอยู่ไม่สุขว่ายทั่วตู้แล้วก็ไล่ปั้มเค้าไปทั่ว

ตู้ 48 ใบที่2  ลงเชอรี่อย่างเดียว โครงการต่อไปคงยุบตู้เชอรี่แล้วลงเรดบี  ถ้าสามารถปรับขยายพันธ์ในตู้พัดลมได้
ตู้ 24   ลงบลูเพิล  กับ เรดบี  
ทั้งหมดอยู่ ห้องพัดลม อุณหภูมิ 28-30 องศา  
ตอนนี้สามารถเพาะบลูเพิลออกลูกมากจนต้องเตรียมโครงการเพิ่มตู้ 24 อีก 1 ใบ  
ส่วนเรดบีท้องไปหลายครั้งแต่ยังไม่สามารถเพาะได้สำเร็จ ต้องพยายามต่อไป

ผมอยู่รังสิต  ถ้าสนใจก็มาเอาไปเลี้ยงเล่นดู  ไม่หวงหรอก  ชุดนี้เลี้ยงทำไว้ผ่อนคลายอารมย์  
แต่แอบเก็บข้อมูลนิดหน่อยเพื่อขยับขยาย  ถ้าจะมาก็โทรมาก่อน 085-9079232 อ๊อดครับ
บอกก่อนนะครับ  เน้นเลี้ยงกุ้งครับความสามารถจัดตู้ให้สวยได้ยังไม่มี  นะครับ  

กุ้งคุณ TEA สวยงามมากครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเเสดงความคิดเห็น  ผมจะค่อยอัพเดทรูปเรื่อยๆนะครับ

ปล.นอกเรื่องนิดนึง  ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับยุงมากๆ  เพราะฉีดยาฆ่าไม่ได้  กำลังDIYเครื่องดักยุงอยู่
ใครมีวิธีกำจัดยุงดีๆช่วย PM มาหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/15, [18:59:28] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 08/09/10, [13:08:35] »

[on_024]. คือกุ้งผมตายด้วยหลายปัจจัย มีวันนึงไอ้เพื่อนใจร้ายมันมาค้างที่ห้อง เสือกฉีดสเปยเซ็ตผม ใกล้ๆตู้กุ้งเล่นเอาร่วงไปหลายตัว. ต่อมาคือผมตั้งเครื่องให้อาหารไว้แบบว่ามะค่อยอยู่ห้องแบบว่าไปเรียน เหมือนว่าเครื่องจะให้อาหารมากไปน้ำเน่า. ก็อะไรประมาณนี้ เลยตาย แต่ก็ยังเหลืออีกเยอะครับ ไปดูได้ในห้องโชวตู้กุ้งครับ555 ตู้แนว หินๆของผม ผมว่าที่กุ้งผมตายอาจเปนเพราะปริมาณประชากรมากไปเนี่ยแหละของเสียเยอะจัด. ตู้24 กรองatman3336. ตกลงมันพอปะครับถามผู้รู้ช่วยตอบที?  Mediaเป็น ศิริก้า พัมมิส ไบโอลิงazoo

ผมมีตู้ 24 นิ้วอยู่ใบ  มี แบ็คบี 8 เรดบี 1 บูลเพิลประมาณ 30
กรองแขวนแถมตู้มา เป็นตู้ EJA   ลองพื้นพัมมิสโรยทับด้วยดิน GEX แดง ถุงเล็ก 1 ถุง ดูดขี้กุ้งวันเว้นวัน
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง  ใส่จุลินซีน้ำซื้อแถวบ้าน ไม่มีอะไรเพิ่มเติม ก็เเข็งแรงดีนะครับ 
ส่วนตัวคิดว่าตู้ 24 ลงกุ้งขนาดโตเต็มไว ไม่น่าเกิน 30 ตัวนำ้้จะเสียเร็วครับ
panswat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 28/09/15, [10:03:18] »

« ตอบ #32 เมื่อ: 01/10/15, [19:01:00] »

ตอนนี้มีตู้ 48 นิ้ว อยู่ 2 ตู้  
ความสวยงามของตู้ไม่ต้องพูดถึง  จัดตู้ไม่เป็น

ตู้ 48 ใบที่1  ใช้สำหรับพันธ์ุผสมโดยเฉพาะ  มีกี่ตัวไม่รู้  ไม่ได้นับ  มี กุ้งเขียว  บาบิวตี้  
กุ้งเหลือง กุ้งเชอรี่ บลูเพิร์ล  บลูชิม สรุปมั่วอยู่  จากการสังเกตุตู้นี้  สีกุ้งเริ่มซีด   ออกเเนวตัวใส่ๆมีลายดำเยอะ ไม่สวย
ส่วนตัวที่สีเข้มจะโตช้ามาก จากการสังเกตคิดว่า  กุ้งบาบิวตี้หรือมาลายาตัวนี้หละที่
เป็นตัวมั่วชอบอยู่ไม่สุขว่ายทั่วตู้แล้วก็ไล่ปั้มเค้าไปทั่ว

ตู้ 48 ใบที่2  ลงเชอรี่อย่างเดียว โครงการต่อไปคงยุบตู้เชอรี่แล้วลงเรดบี  ถ้าสามารถปรับขยายพันธ์ในตู้พัดลมได้
ทั้งหมดอยู่ ห้องพัดลม อุณหภูมิ 28-30 องศา  
ตอนนี้สามารถเพาะบลูเพิลออกลูกมากจนต้องเตรียมโครงการเพิ่มตู้ 24 อีก 1 ใบ  
ส่วนเรดบีท้องไปหลายครั้งแต่ยังไม่สามารถเพาะได้สำเร็จ ต้องพยายามต่อไป

ผมอยู่รังสิต  ถ้าสนใจก็มาเอาไปเลี้ยงเล่นดู  ไม่หวงหรอก  ชุดนี้เลี้ยงทำไว้ผ่อนคลายอารมย์  
แต่แอบเก็บข้อมูลนิดหน่อยเพื่อขยับขยาย  ถ้าจะมาก็โทรมาก่อน 085-9079232 อ๊อดครับ
บอกก่อนนะครับ  เน้นเลี้ยงกุ้งครับความสามารถจัดตู้ให้สวยได้ยังไม่มี  นะครับ  

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเเสดงความคิดเห็น  ผมจะค่อยอัพเดทรูปเรื่อยๆนะครับ

ปล.นอกเรื่องนิดนึง  ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับยุงมากๆ  เพราะฉีดยาฆ่าไม่ได้  กำลังDIYเครื่องดักยุงอยู่
ใครมีวิธีกำจัดยุงดีๆช่วย PM มาหน่อยนะครับ

เรดบี น้ำต้องเย็นซักหน่อยครับ  ถ้าน้ำไม่เย็น ตัวอ่อน ออกมาจะไม่ค่อยรอด  อัตราการเจริญพันธุ์

ของตัวผู้ และ ตัวเมียก็จะต่ำด้วย อีกทั้ง ถ้าน้ำมีความกระด้างมากเกินไป ลูกกุ้งก็จะไม่ค่อยรอดอีกต่ะหากครับ
chamnearn ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 08/11/15, [11:19:54] »

ยังมีอยู่ รึป่าว อยากขอรับ บลูเพิล มาเลี้ยงดูสักนิด คับโผ๊มมม [on_026]
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์