Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจค เลี้ยงปูนา  (อ่าน 8887 ครั้ง)
Thanit-A. ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/07/10, [01:24:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยู่ดีๆ มองเจ้่าเครในบ่อแล้วก็คิดว่า

เอ... เครนี่มันก็คล้ายๆปูนานะ แต่ว่ามันเป็นกุ้ง... ถ้าเราเลี้ยงเครรอด จับคู่ ได้ลูกตัวน้อยๆแล้ว ไฉนเลย ปูที่เป็นญาติใกล้ชิดกัน(ไฟลั่มเดียวกัน)เราก็น่าจะเลี้ยงได้ ก็เลยเกิดโปรเจคอยากจะเลี้ยงปูนาบ้านๆขึ้นมานี่ล่ะครับ

แต่ทีนี้ตัวกระผมเอง ก็มีปัญหา่บางอย่างที่จะต้องแก้ให้ได้ก่อนเริ่ม

ปัญหา

1. ระดับน้ำ
เข้าใจว่าปูนา ไม่เหมือนกุ้งเคร ไม่ใช่เรือดำน้ำ และจมน้ำตายได้(คนเฒ่าคนแก่เคยเล่าให้ฟัง) ประกอบกับสมัยเด็กๆ ผมปล่อยลงบ่อปลาทีไร พวกลาโลกไปสวรรค์ทุกที ที่รอดก็มีแค่พวกที่เอามาขังไว้ในกะละมังน้ำตื้นๆ เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า มีท่่านใดมีประสบการณ์เลี้ยงปูนาแล้วรอดบ้่างขอรับ ?

จำเป็นหรือเปล่าครับที่ต้องเลี้ยงแบบครึ่งบก ครึ่งน้ำ หรือแค่มีขอนไม้ให้เขาปีนขึ้นมาตากแดดได้ก็พอ ?

ส่วนเรื่องรูนี่คงเอาท่อหรือขอนไม้ให้แทนล่ะครับ เพราะปกติเครในธรรมชาติก็ขุดรูอยู่ ใช้ขอน ใช้ท่อแทนได้เหมือนกัน

2. พื้นที่
เดาว่าปูนา มีอาณาเขตไม่เหมือน เคร จากการสังเกต และตามล่าจับเล่นสมัยเด็กๆ ว่าจะวัดดวงหามาให้ได้สักคู่แล้วใส่ที่เลี้ยงสังเกตพฤติกรรมดู

3. ปู
บ้านกระผมอยู่ใน ซ สามัคคี ที่น้ำท่วมบ่อยมาก... สมัยก่อนคลองยังสภาพดี และมีบึงใหญ่(ตอนนี้โดนถมสร้างสนามกีฬาเรียบร้อย)พอน้ำลดจะหาจับปูได้เพียบ แต่ด้วยธรรมชาติที่เปลี่ยนไปทำให้ไม่สามารถหาจับน้องปูจากแหล่งใกล้บ้านได้อีกแล้ว

เท่าที่เดินผ่านๆดู jj สองสามเดือนมานี่ก็ยังไม่เห็นปูนาโดนหลงจับมาขายล่ะครับ...

ท่านไหนมีสถานที่แนะนำแหล่งธรรมชาติที่พอจับได้บ้าง หรือรู้จักร้านขาย จะเป็นร้านปลาสวยงาม หรือ ตลาดสดใน กทม หรือ นนทบุรี ที่มีตัวเป็นๆรอโดนเชือดให้ไปช่วยชีวิต พอจะเอื้อเฟื้อแนะนำบ้างครับ ?

เป้าหมายของโครงการ

ได้ปูนาครบ 1 คู่ เลี้ยงรอด เพาะพันธุ์ได้... แบ่งปันให้ผู้สนใจเลี้ยงได้ หรือปล่อยคืนธรรมชาติ หรือทำเป็นอาหาร

ขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/07/10, [00:34:59] »

อยู่ดีๆ มองเจ้่าเครในบ่อแล้วก็คิดว่า

เอ... เครนี่มันก็คล้ายๆปูนานะ แต่ว่ามันเป็นกุ้ง... ถ้าเราเลี้ยงเครรอด จับคู่ ได้ลูกตัวน้อยๆแล้ว ไฉนเลย ปูที่เป็นญาติใกล้ชิดกัน(ไฟลั่มเดียวกัน)เราก็น่าจะเลี้ยงได้ ก็เลยเกิดโปรเจคอยากจะเลี้ยงปูนาบ้านๆขึ้นมานี่ล่ะครับ

แต่ทีนี้ตัวกระผมเอง ก็มีปัญหา่บางอย่างที่จะต้องแก้ให้ได้ก่อนเริ่ม

ปัญหา

1. ระดับน้ำ
เข้าใจว่าปูนา ไม่เหมือนกุ้งเคร ไม่ใช่เรือดำน้ำ และจมน้ำตายได้(คนเฒ่าคนแก่เคยเล่าให้ฟัง) ประกอบกับสมัยเด็กๆ ผมปล่อยลงบ่อปลาทีไร พวกลาโลกไปสวรรค์ทุกที ที่รอดก็มีแค่พวกที่เอามาขังไว้ในกะละมังน้ำตื้นๆ เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า มีท่่านใดมีประสบการณ์เลี้ยงปูนาแล้วรอดบ้่างขอรับ ?

จำเป็นหรือเปล่าครับที่ต้องเลี้ยงแบบครึ่งบก ครึ่งน้ำ หรือแค่มีขอนไม้ให้เขาปีนขึ้นมาตากแดดได้ก็พอ ?

ส่วนเรื่องรูนี่คงเอาท่อหรือขอนไม้ให้แทนล่ะครับ เพราะปกติเครในธรรมชาติก็ขุดรูอยู่ ใช้ขอน ใช้ท่อแทนได้เหมือนกัน

2. พื้นที่
เดาว่าปูนา มีอาณาเขตไม่เหมือน เคร จากการสังเกต และตามล่าจับเล่นสมัยเด็กๆ ว่าจะวัดดวงหามาให้ได้สักคู่แล้วใส่ที่เลี้ยงสังเกตพฤติกรรมดู

3. ปู
บ้านกระผมอยู่ใน ซ สามัคคี ที่น้ำท่วมบ่อยมาก... สมัยก่อนคลองยังสภาพดี และมีบึงใหญ่(ตอนนี้โดนถมสร้างสนามกีฬาเรียบร้อย)พอน้ำลดจะหาจับปูได้เพียบ แต่ด้วยธรรมชาติที่เปลี่ยนไปทำให้ไม่สามารถหาจับน้องปูจากแหล่งใกล้บ้านได้อีกแล้ว

เท่าที่เดินผ่านๆดู jj สองสามเดือนมานี่ก็ยังไม่เห็นปูนาโดนหลงจับมาขายล่ะครับ...

ท่านไหนมีสถานที่แนะนำแหล่งธรรมชาติที่พอจับได้บ้าง หรือรู้จักร้านขาย จะเป็นร้านปลาสวยงาม หรือ ตลาดสดใน กทม หรือ นนทบุรี ที่มีตัวเป็นๆรอโดนเชือดให้ไปช่วยชีวิต พอจะเอื้อเฟื้อแนะนำบ้างครับ ?

เป้าหมายของโครงการ

ได้ปูนาครบ 1 คู่ เลี้ยงรอด เพาะพันธุ์ได้... แบ่งปันให้ผู้สนใจเลี้ยงได้ หรือปล่อยคืนธรรมชาติ หรือทำเป็นอาหาร

ขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น

เคยเห็นแถวตลาดสด ใกล้โรงเรียนสตรีนนท์ ฯ มีชาวบ้าน หนีบใส่จับปิ้งมาขาย คาดว่าถ้าเป็นตลาด

แถบชานเมือง จะหาพ่อแม่พันธุ์ได้ง่ายนะครับ ส่วนในเรื่องวิธีการเลี้ยงปูนานั้น กระผม ได้เขียนบทความ

ส่งลงนิตยสาร Fish Max แล้ว ยังไงถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดสนใจ ช่วยเข้าไปสนับสนุนใน URL ด้านล่างนี้หน่อย

นะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=65807.120

เพราะถ้าเอาบทความลงเลย คงยังไม่เหมาะสม เพราะส่งให้นิตยสารไปแล้ว แต่หลักการเลี้ยงและเพาะ

พันธุ์คร่าวๆ ควรทำให้มีที่อยู่อาศัยเป็นครึ่งบก ครึ่งน้ำ และ ควรมีดินให้เขาขุดรู อาศัย เขาจะชอบมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/10, [00:40:00] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/07/10, [04:16:41] »

โอ ขอบพระคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล เสาร์อาทิตย์หน้าต้องตื่นเช้าๆ ออกตระเวนตลาดชานเมืองซะแล้ว !!  [on_055]

เอ เข้าไปตอบสนับสนุนลักษณะไหนน่ะครับ ? post ทำนองว่าอยากอ่านเรื่องเกี่ยวกับปูที่พี่ดุ๊กดิ๊กเขียนหรือเปล่าครับ ?

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/07/10, [12:43:03] »

โอ ขอบพระคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล เสาร์อาทิตย์หน้าต้องตื่นเช้าๆ ออกตระเวนตลาดชานเมืองซะแล้ว !!  [on_055]

เอ เข้าไปตอบสนับสนุนลักษณะไหนน่ะครับ ? post ทำนองว่าอยากอ่านเรื่องเกี่ยวกับปูที่พี่ดุ๊กดิ๊กเขียนหรือเปล่าครับ ?

เอาฮาๆ แบบว่า รออ่านเรื่องปูนาหน่อย แค่นั้นก็พอเด้อ  ้hahaha

lamoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/07/10, [13:38:33] »

ถ้าต้องการปูนาจริงๆผมก็พอหาให้ได้ครับ หาให้แบบไม่คิดเงินก็ได้จะเอาไหมครับจะได้ไปหาให้
แต่ผมอยู่ จังหวัดราชบุรีครับ สามารถส่งขึ้นรถตู้ไปให้ได้
ถ้าต้องการจริงๆก็ โทรมาละกันครับ 089-9295177
ปล.คิดถึงสมัยเด็กๆ วิ่งจับปูนาจับปลาตอนหน้าน้ำหลาก [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/10, [23:50:26] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
raidenII ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/07/10, [17:24:48] »

ว้าว idea1 รอชมด้วยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/07/10, [18:50:30] »

ถ้าต้องการปูนาจริงๆผมก้พอหาให้ได้ครับ หาให้แบบไม่คิดเงินก็ได้จะเอาไหมครับจะได้ไปหาให้
แต่ผมอยู่ จังหวัดราชบุรีครับ สามารถส่งขึ้นรถตู้ไปให้ได้
ถ้าต้องการจริงๆก็ โทรมาละกันครับ 089-9295177
ปล.คิดถึงสมัยเด็กๆ วิ่งจับปูนาจับปลาตอนหน้าน้ำหลาก [on_055]

ขอบคุณมากเลยครับ แต่เอาไว้ผมขอลองหาแถวนี้ดูก่อนล่ะครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆแล้วคงต้องรบกวนด้วยล่ะครับ

อ้างจาก: raidenII link=topic=100144.msg1183403#msg1183403
date=1279707888
ว้าว idea1 รอชมด้วยครับ

จัดอะไรเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ
toggy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/07/10, [13:49:39] »

การเลี้ยงปูนา
http://news.enterfarm.com/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%B2.html
lamoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/07/10, [16:39:08] »

ปูนอกแค่สะใจ แต่ปูไทยอยู่ในสายเลือด[เกี่ยวกันไหมหว่า] 036
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/07/10, [22:35:15] »

ปูนอกแค่สะใจ แต่ปูไทยอยู่ในสายเลือด[เกี่ยวกันไหมหว่า] 036

เกี่ยวกันอยู่บ้างล่ะหนา  [on_055]  คล้ายๆกับ กระเทยเมืองนอก มันน่ากลัว

กระเทยบ้านเรามีน้องปอย คนเดียวก็พอ อะไรประมาณนั้นล่ะเด้อ  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
blind2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/07/10, [16:54:53] »

มารอดูรูปด้วยครับ  [on_066]
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/07/10, [11:06:58] »

เพื่อนที่อยู่รังสิตบอกมาว่า ตลาดแถวบ้านเขามีเพียบครับ... มีแบบเอาเชือกเจาะทะลุกระดองร้อยเรียงเป็นพวงไว้เสร็จสรรพ  [on_008]

สงสัยต้องลองพึ่งตัวเองด้วยแผน B ออกจับเองตามแอ่งแถวบ้านดูล่ะครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/07/10, [14:09:27] »

เพื่อนที่อยู่รังสิตบอกมาว่า ตลาดแถวบ้านเขามีเพียบครับ... มีแบบเอาเชือกเจาะทะลุกระดองร้อยเรียงเป็นพวงไว้เสร็จสรรพ  [on_008]

สงสัยต้องลองพึ่งตัวเองด้วยแผน B ออกจับเองตามแอ่งแถวบ้านดูล่ะครับ

อ่ะ เอาเชือกเจาะทะลุกระดอง แบบนี้จะตายหมดหรือเปล่าหนอเนี่ย  [on_065]
sitman ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/07/10, [18:31:17] »

ปูแม่น้ำแถวบ้านเคยเลี้ยงนะครับ แต่เอาไปปล่อยแล้ว โหดมากกินปลาสอด+ต้นไม้น้ำเกลี้ยง [on_051]
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/08/10, [23:49:48] »

สถานการณ์อับเดตครับ :

วันพุธที่ผ่านมา ฝนตกหนักมาก ระหว่างพักเที่ยงที่บริษัทแถวรัชดา เดินไปมา ก็เจอกับปูนาตัวผู้กำลังเดินหน้าท่อน้ำพอดี ตอนนี้ก็เลยได้ ปูนาตัวผู้มา 1 ตัวแล้วครับ บังเอิญจริงๆ  [on_035] สกปรกมากครับ... มีอะไรขาวๆเป็นเส้นๆเกาะตามตัวเต็มไปหมด จับมาล้างน้ำ เปลี่ยนน้ำในกรงเขาทุกวันก็ช่วยให้ดีขึ้นบ้าง สงสัยต้องรอลอกคราบ...

วันพฤหัสเดินสวนเห็นมีปูมาขาย(ขาส้มๆ ไม่ใช่ปูป่าชายเลนร้านลุงทะเลจืดนะครับ)เหมือนกัน เลยลองซื้อมาคู่หนึ่ง ตอนนี้หัดให้กินไรทะเลได้แล้ว กำลังจะลองหนอนแดงแช่แข็งอยู่ครับ เมื่อก่อนสมัยเด็กๆเคยหัดให้ปูกินอาหารปลาเม็ดได้เหมือนกัน คิดว่าตอนนี้น่าจะใช้วิธีค่อยๆปรับชนิดอาหารไปได้อยู่

วันนี้หลังจากพักมาได้สองวัน ก็ปล่อยทั้งคู่ลงกะละมังที่เตรียมไว้เลี้ยงแล้ว พึ่งรู้ว่าปูนี่จับคู่กันได้โดยไม่ต้องรอให้ลอกคราบเหมือนเครล่ะครับ ตัวผู้จับตัวเมียกดแล้วเปิดจับปิ้งสอดเข้าไป

ไม่แน่ใจว่ากับปูนาทำเหมือนกันมั้ย ไว้มีโอกาสจะต้องลองหาตัวเมียมาให้เจ้าตัวที่จับได้หน้าบริษัทดู  [on_066]

รูปประกอบ เดี๋ยวขอให้มันเข้าที่ก่อนนะครับ

ข้อมูลที่ได้มาจากการสังเกตเวลาเลี้ยงมา 1 อาทิตย์
- ปูจับคู่กันได้โดยไม่ต้องรอลอกคราบ (ไม่รู้ว่าผสมติดหรือเปล่า ต้องขอดูอีกสักระยะครับ)
- ปูต้องการพื้นที่อยู่อาศัยมากกว่าเครหลายเท่า บางชนิดค่อนข้างก้าวร้าว(ในกรณีปูนา)
- ปูต้องการทำตัวให้แห้ง... ดังนั้นต้องเลี้ยงครึ่งบกครึ่งน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/10, [23:54:16] โดย Thanit-A. »
nokkinpeaw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/08/10, [13:18:19] »

ปูน้ำจืดที่จับคู่กันรู้สึกจะผสมพันธุ์โดยไม่ต้องรอให้ตัวเมียลอกคราบเป็นปูนิ่มนะครับ เท่าที่พอจะได้เห็นได้ยินมา

รอดูรูปด้วยคนครับ
NiVEA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/11/10, [16:19:22] »

น่าสนใจดีนะครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/11/10, [18:44:40] »

น่าสนใจดีนะครับ [เจ๋ง]

ลองเลี้ยงดูครับ สนุกดีเน่อ  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์