Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยากำจัดเห็บหมัด Detick  (อ่าน 4579 ครั้ง)
IDaria ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/02/11, [02:55:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กระทู้นี้ไว้เตือนเพื่อนๆพี่ๆที่ที่บ้านเลี้ยงสุนัข และ กุ้ง นะครับ ซึ่งผมคิดว่าต้องมีมากแน่ๆ  สืบเนื่องมาจากที่บ้านผมเลี้ยงสุนัขอยู่ 2 ตัว และเลี้ยงกุ้ง เรดบี ด้วย และเลี้ยงอะไรต่อมิอะไรอีกหลายๆ อย่าง  เมื่อปรมาน3 วันที่ผ่านมา กุ้งในตู้ผมเริ่มทยอยตาย วันละ2-3ตัว ในวันแรกๆ กลุ้มใจมากครับหาสาเหตุไม่เจอ อยู่ดีๆก้ตาย วัดค่าน้ำก้อปกติ ค่อยๆคิดคิดและคิดครับผ่านมา 2 วัน กุ้งตายหลายตัวอยู่ เลยเริ่มมองจากปัจจัยภายนอกครับ มีใครฉีดน้ำหอมมั้ย ฉีดยาฆ่าแมลงมั้ย ไม่มีสักคนครับ เหลือบไปมองสุนัขที่เลี้ยงไว้ 2 ตัวครับ นึกขึ้นได้ว่าพึ่งใช้ยาหยอดเห็บ ไปเมื่อ 2 วันที่แล้ว หลังจากใช้คืนนั้น อีกวันตื่นมาก้มีกุ้งตาย และทยอยตายเรื่อยมาเลยคิดว่า สุนัขที่เลี้ยงไว้เป้นพันธุ์ที่ค่อนข้างขนยาว +กับอยุ่ในช่วงผลัดขน ปกติขนเค้าก้จะมีตกลงไปในตู้บ้างอยู่ แต่ก้ไม่เคยมีกุ้งตาย

ตัวนี้พึ่งสิ้นลมไปเมื่อครู่ครับ [บ๊ะบาย]

รูปตู้ครับ รกนิดๆ ปกติกุ้งก้อน้อยอยู่แล้วตอนนี้ดูหงอยๆแอบๆไปกันใหญ่  [on_051]

ตอนแรกก็ไม่มั่นใจครับว่าสาเหตุเกิดจากยาตัวนี้จริงๆพอดีวันนี้พาน้องหมาไปฉีดวัคซีนแล้วเจอรูปนี้แปะอยู่ เลยถึงบางอ้อเลย กลับมาถึงบ้านมาหาข้อมูล อันตรายจริงๆครับ

รูปลูกๆผมครับ อิอิ วันหลังไม่ใช้ยาหยอดเห็บอีกแล้ว

00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/02/11, [07:28:08] »

emb01  น้องหมาน่ารักมากๆๆ  อะ  ครับ 
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/02/11, [11:59:36] »

ผมเลี้ยงปั๊กอยุ่ แล้วเลี้ยงกุ้งอยู่ด้วยอ่ะครับ

ผมเน้นฉีดอ่ะ ชื่อยาไอเวแม็คอ่ะครับ กุ้งไม่เป็นไรน่ะ
ung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/02/11, [12:22:37] »

ใช้ยาฉีดดีกว่าครับ หมอที่เคยทำงานรักษาสุนัขในวังบอกมา

ปล.แก่มากแล้วแต่เรื่องหมานี่โคตรๆ เก่ง
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/02/11, [16:53:34] »

หมาแฟนผมก็เกือบม่องเพราะไอ้ขวดนี้แหละครับ หมอบอกว่ายามันไปทำลายเม็ดเลือด ทำให้เป็นโลหิตจาง

Frontline ก็หาซื้อยากชิบเป๋ง ร้านขายแต่แบบนี้กันหมด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์